Phó trưởng khoa cần thực hiện công tác quản lý viên chức hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #600479 24/03/2023

    nghiahuyduong

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:22/03/2023
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 91
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Phó trưởng khoa cần thực hiện công tác quản lý viên chức hay không?

    Tôi muốn biết tại trường trung cấp nghề nơi tôi đang làm việc, phó trưởng khoa có trách nhiệm đối với công tác quản lý viên chức tại trường hay không? Xin tư vấn giúp tôi.

     
    814 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nghiahuyduong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600481   24/03/2023

    concobebee
    concobebee
    Top 500
    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Phó trưởng khoa cần thực hiện công tác quản lý viên chức hay không?

    Đối với câu hỏi của bạn, tôi có một số ý kiến như sau:

    Nhiêm vụ quyền hạn của phó trưởng khoa được quy định tại khoản 3 Điều 22 Thông tư 14/2021/TT-BLĐTBXH:

    “Điều 22. Khoa, bộ môn trực thuộc trường
    3. Trưởng khoa, trưởng bộ môn, phó trưởng khoa, phó trưởng bộ môn
    a) Khoa, bộ môn trực thuộc trường có trưởng khoa, trưởng bộ môn và có thể có phó trưởng khoa, phó trưởng bộ môn. Trưởng khoa, trưởng bộ môn, phó trưởng khoa, phó trưởng bộ môn do hiệu trưởng bổ nhiệm, thôi giữ chức vụ, miễn nhiệm theo quy định của pháp luật và được quy định cụ thể trong quy chế tổ chức, hoạt động của trường;
    b) Trưởng khoa, trưởng bộ môn chịu trách nhiệm quản lý, điều hành các hoạt động của khoa, bộ môn theo nhiệm vụ quy định tại khoản 2 Điều này và theo phân công của hiệu trưởng;
    c) Phó trưởng khoa, phó trưởng bộ môn giúp trưởng khoa, trưởng bộ môn trong việc quản lý, điều hành các hoạt động của khoa, bộ môn. số lượng phó trưởng khoa, phó trưởng bộ môn tùy thuộc vào chức năng, nhiệm vụ được giao và quy mô đào tạo của khoa, bộ môn, của nhà trường và được quy định cụ thể trong quy chế tổ chức, hoạt động của trường;.”
     
    Theo đó, phó trưởng khoa ngoài việc thực hiện chức năng dạy học còn có nghĩa vụ thực hiện các nhiệm vụ về công tác quản lý viên chức, người lao động phục vụ trong trường trung cấp được phân công. Đồng thời được hưởng giảm định mức giờ dạy thành 70 giờ chuẩn/năm theo quy định tại Điều 5 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn concobebee vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2023)
  • #601674   07/04/2023

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Phó trưởng khoa cần thực hiện công tác quản lý viên chức hay không?

    Chào bạn!

    Tại khoàn 2 và 3 của 48 Luật Viên chức năm 2010 có quy định như sau:

    "2. Đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ thực hiện các nội dung quản lý quy định tại khoản 1 Điều này. Người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập chịu trách nhiệm báo cáo cấp trên về tình hình quản lý, sử dụng viên chức tại đơn vị.
     
    3. Đối với đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ, cơ quan có thẩm quyền quản lý đơn vị sự nghiệp công lập thực hiện quản lý viên chức hoặc phân cấp thực hiện các nội dung quản lý quy định tại khoản 1 Điều này cho đơn vị sự nghiệp công lập được giao quản lý."

    Như vậy, Nếu là đơn vị sự nghiệp công lập đã được giao quyền tự chủ thì trách nhiệm quản lý viên chức của đơn vị thuộc bề người đứng đầu đơn vị. Trường hợp đơn vị chưa được giao quyền tự chủ thì trách nhiệm này thuộc về cơ quan có thẩm quyền quả lý đơn vị sự nghiệp công lập.

    Trong đơn vụ sự nghiệp công lập đã tự chủ thì người đứng đầu đơn vị có thể phân công, ủy quyền, giao nhiệm vụ quản lý viên chức trong một số hoạt động nhận định cho viên chức quản lý (như trưởng, phó khoa...) theo văn bản ủy quyền, phân công, giao nhiệm vụ cụ thể...

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/04/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com