Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #595488 14/12/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (240)
    Số điểm: 2725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Hiện nay, việc nộp phạt vi phạm giao thông vẫn còn nhiều bất cập, gây mất thời gian cho người dân. Vậy, người dân có thể nộp phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Tại Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản như sau:

    1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

    Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

    2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.

    Theo đó, trường hợp bị phạt hành chính về vi phạm giao thông đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức thì cảnh sát giao thông có quyền không lập biên bản và công dân có thể nộp phạt tại chỗ. Tuy nhiên, cảnh sát giao thông phải ra quyết định xử phạt tại chỗ đúng với quy định pháp luật.

     
    1076 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596507   30/12/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3659
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. Hiện nay có rất nhiều người vẫn chưa rõ về việc nộp phạt tại chỗ khi vi phạm giao thông. Theo thông tin từ bài viết của bạn, nộp phạt tại chỗ áp dụng đối với các trường hợp phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 250.000 đồng đối với cá nhân và 500.000 đồng với tổ chức. Các vi phạm này chỉ áp dụng hình thức phạt tiền mà không áp dụng hình thức xử phạt bổ sung khác. Ngoài ra tại Điều 69 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì khi xử phạt tại chỗ không có biên bản xử phạt vi phạm hành chính, cá nhân, tổ chức vi phạm được nộp phạt trực tiếp và việc nộp phạt này vẫn phải có đầy đủ biên lai theo quy định.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #596511   30/12/2022

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cám ơn thông tin bạn chia sẻ. Đối với trường hợp người vi phạm không có khả năng nộp tiền phạt tại chỗ, người vi phạm vẫn có thể nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt).

     
    Báo quản trị |  
  • #596584   31/12/2022

    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Theo Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì mức phạt tiền thấp nhất đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ là từ 200.000 đến 400.000 đồng. Do vậy, người điều khiển xe ô tô khi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ thì người xử phạt phải lập biên bản.Như vậy, đối với các lỗi xử phạt không phải lập biên bản người dân có thể nộp phạt tại chỗ cho Cảnh sát giao thông.

     
    Báo quản trị |  
  • #596628   31/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 7502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, người vi phạm sẽ nộp tiền phạt tại chỗ cho CSGT và nhận biên lai thu tiền phạt. CSGT có trách nhiệm nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của KBNN trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt. Nếu người vi phạm không thể nộp phạt tại chỗ vẫn có thể nộp tại KBNN và tài khoản KBNN ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn trong thời hạn 10 ngày (kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596645   31/12/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1328)
    Số điểm: 10587
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 194 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Nhiều người khi bị xử phạt chỉ muốn nộp phạt luôn để tránh mất thời gian lần sau phải tốn thời gian đi nộp. Tuy nhiên lại không để ý rằng mức nộp phạt tại chỗ có giới hạn hoặc không để ý rằng phải có quyết đinh xử phạt hanh chính, dẫn đến một số trường hợp bị trục lợi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #596656   31/12/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 5101
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 51 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn tác giả vì chia sẻ thông tin hữu ích về vấn đề này.

    Theo như bài viết, người dân có thể nộp phạt tại chỗ trong trường hợp bị mức phạt tiền không quá 250 ngàn đồng đối với cá nhân và không quá 500 ngàn đồng đối với tổ chức và cảnh sát giao thông ra quyết định phạt tại chỗ.

     
    Báo quản trị |  
  • #596767   01/01/2023

    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn những thông tin từ bài viết của bạn, có thể thấy cảnh sát giao thông không có quyền phạt người vi phạm giao thông đối với lỗi quá 250.000 đồng. Tuy nhiên, nhiều cảnh sát giao thông không làm như vậy, có lẽ cần phải có thêm cơ chế để việc xử phạt được công minh hơn, hạn chế tiêu cực.

     
    Báo quản trị |  
  • #596776   01/01/2023

    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn những thông tin từ bài viết của bạn, có thể thấy cảnh sát giao thông không có quyền phạt người vi phạm giao thông đối với lỗi quá 250.000 đồng. Tuy nhiên, nhiều cảnh sát giao thông không làm như vậy, có lẽ cần phải có thêm cơ chế để việc xử phạt được công minh hơn, hạn chế tiêu cực.

     
    Báo quản trị |  
  • #596810   01/01/2023

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Như vậy, nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông vẫn được nếu như mức xử phạt đến 250.000 đồng đối với cá nhân và đến 500.000 đồng đối với tổ chức. Mức xử phạt này cảnh sát giao thông có thể không lập biên bản và người dân có thể nộp phạt ngay tại chỗ (thuật ngữ người dân hay dùng đó là phạt nguội).

     
    Báo quản trị |  
  • #597441   27/01/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả,hiện nay mình thấy khi bị CSGT tuýt còi, mọi người sẽ không muốn phải lập biên bản rồi thu bằng lái hay các thủ tục phức tạp mà thường mong sẽ bị phạt nhanh trong trường hợp phạt cảnh cáo, phạt tiền đến 250.000 đồng với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức. Do đó, khi các quyền lợi mình bị xâm phạm thì cũng tự dưng mọi người muốn xử lý nhanh chóng mà thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #597464   27/01/2023

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo quy định trên, người vi phạm có thể nộp phạt tại chỗ trong một số trường hợp vi phạm không lập biên bản. Tuy nhiên, thực tế có nhiều trường hợp bị bắn tốc độ, người vi phạm vẫn áp dụng hình thức này, đây là trường hợp phát hiện vi phạm nhờ thiết bị nghiệp vụ, do đó phải lập biên bản và nộp phạt tại kho bạc nhà nước, người dân cần hiểu rõ để áp dụng đúng.

     
    Báo quản trị |  
  • #597490   27/01/2023

    anhhong58
    anhhong58
    Top 150
    Lớp 4

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 5101
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 51 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn tác giả vì đã chia sẻ thông tin hữu ích và thiết thực này.

    Theo như bài viết, cá nhân bị phạt vi hành chính về vi phạm giao thông từ 250.000 đồng trở lên thì cảnh sát giao thông buộc phải lập biên bản khi ra quyết định xử phạt thì mới đúng với quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #597822   30/01/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Khi vi phạm giao thông, người dân thường chỉ nghĩ đến một nơi duy nhất có thể nộp phạt là Kho bạc. Thực tế, địa điểm và hình thức nộp phạt hiện nay đã được mở rộng hơn rất nhiều. Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ để giúp cho mọi người có thêm thông tin là ngoài nộp tiền tại Kho bạc thì cũng có trường hợp chúng ta có thể nộp phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt như trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #597863   30/01/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (2004)
    Số điểm: 14475
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 318 lần


    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Hiện tại chỉ trong trường hợp xử phạt tại chỗ thì mới nộp phạt trực tiếp cho cảnh sát giao thông phạt. Còn trong trường hợp nếu như không xử phạt tại chỗ, lập biên bản và ra quyết định xử phạt thì có thể nộp phạt trực tuyến hoặc nộp phạt tại cơ quan nhà nước.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #597898   30/01/2023

    Nộp tiền phạt tại chỗ cho cảnh sát giao thông có được không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả, đối với những vi phạm bị xử phạt từ 250.000 đồng đến 500.000 đồng thì có thể nộp phạt tại chỗ, bên cạnh đó người bị xử phạt nếu không có khả năng trả ngay lập tức vẫn có thể nộp phạt tại Kho bạc nhà nước theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |