Những vấn đề liên quan đến doanh nghiệp tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #278736 31/07/2013

    khongtu123

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Những vấn đề liên quan đến doanh nghiệp tư nhân

    Xin chào luật sư: Xin cho hỏi: tại điểm 5 điều 144 luật dân sự quy định "người đại diện không được xác lập thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ 3 mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác" Như vậy trong TH chủ DNTN là người đứng tên trên bìa đỏ và bảo lãnh cho DNTN vay vốn Ngân hàng,, như vậy có được không? Có nằm trong một trong các trường hợp khác pháp luật quy định khác.... Theo điểm 5 trên. Nếu chủ hộ Ủy quyền cho vợ toàn quyền giao dịch về Tài sản trên sau đó ký hợp đồng thế chấp bên thứ 3 với Ngân hàng; có được không, có đủ tính pháp lý không??

     
    8858 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280205   09/08/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào bạn!
    Điều 361 bộ luật dân sự quy định về bảo lãnh như sau:
    Ðiều 361. Bảo lãnh
    Bảo lãnh là việc người thứ ba (say đây gọi là bên bảo lãnh) cam kết với bên có quyền (sau đây gọi là bên nhận bảo lãnh) sẽ thực hiện nghĩa vụ thay cho bên có nghĩa vụ (sau đây gọi là bên được bảo lãnh), nếu khi đến thời hạn mà bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ. Các bên cũng có thể thỏa thuận về việc bên bảo lãnh chỉ phải thực hiện nghĩa vụ khi bên được bảo lãnh không có khả năng thực hiện nghĩa vụ của mình.

    Như vậy việc chủ DNTN đồng thời là chủ của quyền sử dụng đất thì không thể thực hiện được biện pháp giao dịch bảo đảm là bảo lãnh bởi vì chủ thể bảo lãnh phải là bên thứ 3 chứ không phải là 1 trong 2 bên của hợp đồng.

    Trường hợp chủ doanh nghiệp ủy quyền cho vợ về bản chất cũng không khác gì nhau bởi vì người vợ đi thực hiện công việc ủy quyền là thay mặt người chồng và trong phạm vi ủy quyền sai đâu cũng không phải chịu trách nhiệm mà trách nhiệm đó thuộc về ông chủ DNTN kể trên.

    Tuy nhiên chủ DNTN có thể vay tiền ngân hàng bằng tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất kể trên thì hoàn toàn được.

    Trân trọng!
     

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #490913   03/05/2018

    Chào bạn ! 

    Vấn đề mà bạn đưa ra có hai vấn đề :

    -thứ nhất : Chủ DNTN là người đứng tên trên bìa đỏ và bảo lãnh cho DNTN vay vốn ngân hàng có được không? Có thuộc trường hợp "khác" quy định tại khoản 5 Điều 144 BLDS 2005 và Bộ luật hiện nay đang áp dụng là tại khoản 3 Điều 141 BLDS 2015 :''một cá nhân ,pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhung không đươc nhân danh người đại diện để xác lập ,thực hiện giao dịch dân sự với chính mình với bên thứ 3 mà mình cũng là đại diện của người đó , trừ trường hợp pháp luật có quy định khác "

    -Thứ 2 : nếu chủ hộ ủy quyền cho Vợ toàn quyền quyết định giao dịch về tài sản đó ký hợp đồng thế chấp với ngân hàng có được không,có  đảm bảo tính pháp lý không?

    Mình xin trả lời như sau :

    Vấn đề thứ nhất :Căn cứ vào Điều 183 Luật Doanh Nghiệp 2014 thì " Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá nhân làm chủ chịu trách nhiệm bằng mọi tài sản của mình , tài sản của chủ doanh nghiệp tư nhân là tài sản của doanh nghiệp nó không có sự tách biệt .Căn cứ vào khoản 4 điều 185 Luật doanh nghiệp :''chủ doanh nghiệp tư nhân là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ''. Theo đó chủ doanh nghiệp có quyền đứng tên bìa đỏ và bảo lãnh cho ngân hàng cho DNTN vay vốn .

    Vấn đề thứ 2 : Việc chủ hộ ủy quyền cho vợ toàn quyền quyết định giao dịch thì vẫn được xem là hợp pháp bởi đây là tài sản chung của vợ và chồng như vậy quyền quyết định nằm trong tay của cả 2 vợ chồng và trong trường hợp này người chồng đã ủy quyền cho vợ tham gia  giao dịch với ngân hàng tức người chồng đã đồng ý  tuy nhiên trách nhiệm người phải chịu trách nhiệm trước pháp luật vẫn là chủ doanh nghiệp .

     

     
    Báo quản trị |  
  • #494644   20/06/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 58 lần


    Chào bạn

    Thắc mắc của bạn mình xin trả lời như sau:

    Căn cứ điều Điều 335. Luật Doanh nghiệp 2014 Bảo lãnh là việc người thứ ba (sau đây gọi là bên bảo lãnh) cam kết với bên có quyền (sau đây gọi là bên nhận bảo lãnh) sẽ thực hiện nghĩa vụ thay cho bên có nghĩa vụ (sau đây gọi là bên được bảo lãnh), nếu khi đến thời hạn thực hiện nghĩa vụ mà bên được bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ.

    => bản chất của hoạt động bảo lãnh là phải do bên thứ 3 thực hiện, đối với trường hợp của bạn chủ DNTN không được xác định là bên thứ 3 vì vậy bạn không thể thực hiện hoạt động bảo lãnh để doanh nghiệp của mình vay vốn. Nếu bạn muốn vay vốn để đưa vào doanh nghiệp thì bạn nên thực hiện hoạt động thế chấp vay với tư cách cá nhân.

    Đối với trường hợp bạn ủy quyền cho vợ bạn thực hiện các giao dịch về tài sản thông thường vẫn được xem là hợp pháp vì tài sản của bạn, bạn có quyền ủy quyền cho người khác thực hiện các giao dịch liên quan. Tuy nhiên nếu như bạn muốn ủy quyền để vợ bạn thực hiện bảo lãnh cho DNTN thế chấp tài sản với ngân hàng thì không thực hiện được.

    Trân trọng!.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com