Những loại giấy tờ phải sửa đổi khi đổi từ CMND sang căn cước công dân

Chủ đề   RSS   
  • #515566 21/03/2019

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Trung cấp

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 27039
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 949 lần


    Những loại giấy tờ phải sửa đổi khi đổi từ CMND sang căn cước công dân

    Những loại giấy tờ phải sửa đổi khi đổi từ CMND sang căn cước công dân

    Từ ngày 1/1/2016, thẻ Chứng minh Nhân Dân sẽ được thay bằng thẻ Căn Cước Công Dân (căn cứ: Luật căn cước công dân 2014)

    Theo đó, thẻ Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh về căn cước công dân của người được cấp thẻ để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

    Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày 01/01/2016 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

    Vậy khi đổi sang thẻ Căn cước công dân có phải đính chính các loại giấy tờ quan trọng khác như Bằng lái xe, Sổ bảo hiểm xã hội, Hộ chiếu, Sổ đỏ… hay không? Bởi trên các loại giấy tờ này đều lưu số CMND cũ.

    Khoản 3 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định: “Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND vẫn giữ nguyên hiệu lực pháp luật”. Do đó, việc đính chính số CMND trên các loại giấy tờ nêu trên là không cần thiết.

    Như vậy, không có quy định nào bắt buộc khi đổi từ CMND sang thẻ Căn cước công dân thì các giấy tờ khác có sử dụng thông tin từ CMND phải sửa đổi, chuyển sang thông tin tương ứng trên thẻ căn cước công dân.

    Xem thêm:

    Sự khác nhau giữa Thẻ căn cước công dân và CMND 12 số?

     
    11277 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    LeNhi220574 (28/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận