Như thế này có phải là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài san không ?

Chủ đề   RSS   
  • #110379 15/06/2011

    ZENPLAZAHL

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Như thế này có phải là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài san không ?

       Xin chào!
    Tôi có cho 1 người bạn mượn xe ! Người đó đã đem đi cầm và không trở lại! 
    Xin hỏi đây có phải là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ? Hành vi này có phạm vào tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản công dân như trong khoản 4 điều 139 BLHS ko ? Nếu tôi muốn làm đơn tố cáo thì phải làm thế nào ?
    Rất mong sự góp ý của mọi người và các luật sư!
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    7849 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110384   15/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3561 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Hành vi của người bạn có thể cấu thành 1 trong 2 tội là "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" hoặc "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản".

    Nếu người bạn đó đã có mục đích chiếm đoạt tài sản của bạn từ trước rồi dùng thủ đoạn gian dối để mượn chiếc xe của bạn thì đó là lừa đảo.

    Nếu sau khi mượn xe của bạn một cách hợp pháp, người bạn mới nảy sinh ý định chiếm đoạt thì đó là lạm dụng.

    Bạn không nói đó là xe gì nên lưu ý thêm với bạn là:

    Nếu là hành vi lừa đảo thì chiếc xe của bạn phải có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên thì mới cấu thành tội lừa đảo (nếu không có tình tiết định tội khác).

    Nếu là hành vi lạm dụng thì chiếc xe của bạn phải có giá trị từ 4 triệu đồng trở lên thì mới cấu thành tội lạm dụng (nếu không có tình tiết định tội khác).

    Nếu muôn tố cáo thì bạn làm đơn tố cáo trình bày nội dung sự việc và yêu cầu của bạn gửi đến cơ quan công an cấp huyện nơi xảy ra sự việc.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #110628   15/06/2011

    ZENPLAZAHL
    ZENPLAZAHL

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi! Nếu là " lạm dụng" thì bị xử phạt như thế nào? Theo điều luật gì ? ( giá trị tài sản trên 20 triệu đồng)
     
    Báo quản trị |  
  • #110658   16/06/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 151 lần


    ZENPLAZAHL viết:
    Xin hỏi! Nếu là " lạm dụng" thì bị xử phạt như thế nào? Theo điều luật gì ? ( giá trị tài sản trên 20 triệu đồng)

    Thân chào bạn:

    Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #110649   15/06/2011

    ZENPLAZAHL
    ZENPLAZAHL

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Nếu tôi muốn làm đơn tố cáo thì phải làm thế nào ? Nộp đơn ở đâu ?
     
    Báo quản trị |  
  • #110659   16/06/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 151 lần


    ZENPLAZAHL viết:
    Nếu tôi muốn làm đơn tố cáo thì phải làm thế nào ? Nộp đơn ở đâu ?

    thì bạn cứ viết một cái đơn tố cao, ghi rõ nội dung sự việc rồi nộp cho cơ quan công an huyện nơi bạn mất xe.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #111632   19/06/2011

    ZENPLAZAHL
    ZENPLAZAHL

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi muốn hỏi trong trường hợp nào thì tôi được bồi thường ?
    Tôi được biết phải có hóa đơn mua bán xe thì mới được bồi thường có phải không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #111638   19/06/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3561 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn hỏi thế này thì rộng quá, thật khó trả lời cụ thể. Ngắn gọc nhất là bạn được bồi thường trong mọi trường hợp, nếu bạn chứng minh được chiếc xe đó là tài sản hợp pháp của bạn.

    Để chứng minh nó là tài sản hợp pháp của bạn không nhất thiết đòi hỏi phải có hóa đơn mua bán xe. Mà nó có thể là các giấy tờ như Đăng ký xe mang tên bạn. Nếu bạn mua xe của người khác chưa sang tên thì nó là giấy tờ mua bán xe. Nếu khi mua bạn cũng không làm giấy tờ nữa thì đó là giấy xác nhận của người bán (chính chủ) đã bán chiếc xe đó cho bạn, có xác nhận của chính quyền địa phương nơi người bán cư trú...

    Trong trường hợp cụ thể của bạn thì có thể nghĩa vụ bồi thường không phát sinh giữa người cầm xe và bạn, mà nó là nghĩa vụ hoàn trả. Đó là trường hợp chiếc xe vẫn đang do chủ hiệu cầm đồ quản lý thì theo yêu cầu của bạn, cơ quan điều tra sẽ thu giữ trả lại cho bạn. Bởi vì việc cầm xe của chủ hiệu cầm đồ đó chắc chắn vi phạm hoạt động kinh doanh cầm đồ vì người cầm xe không phải là chính chủ. Việc bồi thường sẽ phát sinh giữa người cầm xe và chủ hiệu cầm đồ, bạn không cần phải quan tâm.

    Còn nếu chiếc xe không còn và không thu hồi được thì người cầm xe có nghĩa vụ bồi thường cho bạn khi bạn đồng thời chứng minh được bạn cho người đó mượn xe và đó là xe thuộc quyền sở hữu của bạn.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #112338   22/06/2011

    ZENPLAZAHL
    ZENPLAZAHL

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều! Mình là dân kĩ thuật nên mấy vấn đề luật pháp này ko được rành cho lắm! SR đã làm phiền bạn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ZENPLAZAHL vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (22/06/2011)
  • #113897   27/06/2011

    hahpvn
    hahpvn

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi làm thế nào để có chứng cớ là người khác mượn xe của mình rồi đem đi cắm ạ?
     
    Báo quản trị |