Nhập lại hộ khẩu của bố mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #367939 16/01/2015

    ngocquynh.devil

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập lại hộ khẩu của bố mẹ

    Xin chào Luật sư, cháu muốn hỏi luật sư một tình huống như sau:

    Cháu hiện tại 19 tuổi, 3 năm trước cháu vì do hoàn cảnh gia đình nên cháu đã cắt khẩu bố mẹ nhập vào hộ khẩu cô ruột sống tại thành phố Hồ Chí MInh( 3 năm trước cháu chưa đủ tuổi có trách nhiệm pháp lý). Bây giờ thì cháu đang sống với bố me chuyển ra ngoài Hà Nội sống, vì do vấn đề xin việc nên cháu xin hỏi có thế nhập lại hộ khẩu của bố mẹ ruột hay không? Có yêu cầu và khó khăn gì không ạ? Xin Luật sư giải đáp thắc mắc giúp cháu .

    Trân trọng cám ơn!!

     
    9151 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368279   20/01/2015
    Được đánh dấu trả lời

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 742 lần


    Chào bạn, trường hợp cuả bạn muốn nhập lại hộ khẩu với bố mẹ thì bạn cần liên hệ với cơ quan công an cấp quận, huyện nơi bố mẹ bạn đang có hộ khẩu để làm thủ tục. Việc bạn nhập lại hộ khẩu với bố mẹ là việc hoàn toàn có thể thực hiện được nhưng để thực hiện  nhập hộ khẩu mới bạn cần làm thủ tục cắt hộ khẩu nơi cũ (tại cơ quan công an cấp quận, huyện) để được nhập hộ khẩu vào nơi mới.

    Trân trọng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    Haubap (06/11/2018)
  • #368650   22/01/2015

    ngocquynh.devil
    ngocquynh.devil

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy luật sư có thể cho cháu hỏi thủ tục cần những giấy tờ gì không ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #370656   06/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

    ngocquynh.devil viết:

    Vậy luật sư có thể cho cháu hỏi thủ tục cần những giấy tờ gì không ạ ?

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn muốn xin nhập khẩu về với bố mẹ ở Hà Nội thì thuộc quy định tại khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú và tại Điều 21 của Luật này thì thủ tục đăng ký thường trú như sau:

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Về thủ tục cắt khẩu thì Điều 28 Luật Cư trú quy định bao gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân.

    Trong thời hạn mười ngày, kể từ ngày nhận được thông báo tiếp nhận của cơ quan quản lý cư trú nơi công dân chuyển hộ khẩu đến, Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có người chuyển đi phải chuyển hồ sơ đăng ký, quản lý hộ khẩu cho Công an cùng cấp nơi người đó chuyển đến.

    Như vậy, bạn có thể nhờ cô ruột bạn sống tại thành phố Hồ Chí Minh đến Công an quận để tiến hành thủ tục cắt khẩu cho bạn và đến cơ quan quận nơi bố mẹ bạn đăng ký hộ khẩu thường trú để làm thủ tục nhập khẩu cho bạn theo quy định trên. Khi đi làm các thủ tục trên cô ruột bạn phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa hai người như: Sổ Hộ khẩu, Giấy khai sinh…).

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #523952   28/07/2019

    trước khi bạn nhập khẩu về ở với Bố Mẹ mình, Bạn cần đến cơ quan Phường nơi có hộ khẩu thường trú  để làm thủ tục cắt khẩu. 

    sau khi thực hiện song thủ tục cắt khẩu bạn đến cơ quan công an nơi bố mẹ bạn có hộ khẩu để làm thủ tịc đăng ký xin nhập khẩu./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869