Nhà đầu tư nước ngoài có được góp vốn vào Cty vận tải ko?

Chủ đề   RSS   
  • #3634 12/08/2008

    thaipv

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhà đầu tư nước ngoài có được góp vốn vào Cty vận tải ko?

    Chào luật sư,

    Một công ty cổ phần A (lĩnh vực đăng ký kinh doanh: cho thuê các phương tiện vận tải, cho thuê kho bãi; kinh doanh vận tải đường biển, đường thuỷ nội địa; Vận tải hàng bằng đường bộ; Mua bán thiết bị máy móc phục vụ ngành hàng hải; Kinh doanh phân bón, vật liệu xây dựng, hoá chất; Sản xuất, sửa chữa và cho thuê container).

    Một Nhà đầu tư nước ngoài B muốn mua cổ phần của Công ty CP A trong năm 2008, Theo Biểu cam kết khi gia nhập WTO của Việt Nam thì Nhà đầu tư nước ngoài có được góp vốn vào Công ty CP A hay không? (vì đối với vận tải hành khách bằng đường biển thì sau 2 năm kể từ ngày gia nhập Nhà đầu tư nước ngoài mới được liên doanh với bên VN để cung cấp dịch vụ vận tải hành khách bằng đường biển).

    Một Nhà đầu tư C muốn ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với Công ty CP A trong lĩnh vực (pháp luật không yêu cầu tỷ lệ góp vốn) liệu có được không?

    Cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 02:41:28 PM
     
    8324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3635   13/08/2008
    Được đánh dấu trả lời

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo Nghị định số #8db3e2;">139/2007/NĐ-CP vào ngày 5-9-2007 hướng dẫn chi tiết một số điều của luật oanh nghiệp quy định về quyền góp vốn, mua cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài như sau:

    Tất cả các tổ chức là pháp nhân, gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, không phân biệt nơi đăng ký trụ sở chính và mọi cá nhân, không phân biệt quốc tịch và nơi cư trú quy định của Luật Doanh nghiệp, đều có quyền góp vốn, mua cổ phần với mức không hạn chế trừ các trường hợp dưới đây:

    § Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài tại các công ty niêm yết thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng khoán;

    § Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trong các trường hợp đặc thù áp dụng quy định của các luật nói tại khoản 3 Điều 3 Nghị định này và các quy định pháp luật chuyên ngành khác có liên quan;

    § Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp 100% vốn nhà nước cổ phần hoá hoặc chuyển đổi sở hữu theo hình thức khác thực hiện theo pháp luật về cổ phần hoá và chuyển đổi doanh nghiệp 100% vốn nhà nước;

    § Tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài tại các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ áp dụng theo Biểu cam kết cụ thể về thương mại dịch vụ (Phụ lục Nghị định thư gia nhập WTO của Việt Nam).

    Trường hợp có sự khác nhau giữa các quy định của Luật Doanh nghiệp thì áp dụng theo quy định của luật áp dụng Luật Doanh nghiệp, Điều ước quốc tế và pháp luật liên quan. Như vậy theo Biểu cam kết cụ thể về thương mại dịch vụ cụ thể là Phụ lục Nghị định thư gia nhập WTO của Việt Nam những ngành nghề kinh doanh vận tải hành khách bằng đường biển hoặc những ngành nghề liên quan đến thực thi Biểu cam kết về thương mại dịch vụ với WTO thì  phải theo lộ trình mà Việt Nam đã cam kết.

    Đối với hợp đồng hợp tác kinh doanh, theo Luật Đầu tư thì Nhà đầu tư nước ngoài có quyền ký hợp đồng hợp tác kinh doanh (BCC) với Công ty trong nước trong từng lĩnh vực, từng dự án theo quy định pháp luật.

    Trân trọng chào bạn!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 02:43:05 PM

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  
  • #3642   14/08/2008

    thaipv
    thaipv

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cám ơn Anh Dam!

    Anh Dam có thể cho em hỏi một vấn đề nữa đc ko!
    - Về phương pháp xác định tỷ lệ vốn nhà nước tại Công ty Cổ phần? 
    + Xác định như thế nào?
    Diễn giải:
    Công ty cổ phần A vốn điều lệ 100 tỷ. Trong đó, Công ty B (vốn nhà nước 55%) góp 30 tỷ, Công ty C (vốn nhà nước 70%) góp vào Công ty A 30 tỷ. Công ty D (tư nhân) góp 40 tỷ. Vậy tỷ lệ vốn nhà nước tại Công ty A là bao nhiêu?
    Nếu xác định Công ty B và C là doanh nghiệp Nhà nước thì vốn góp nhà nước vào A sẽ là 30 + 30 = 60 tỷ (60%). Như vậy Công ty A sẽ là Doanh nghiệp nhà nước.
    Và nếu xác định tỷ lệ nhà nước tại Công ty A bằng phương pháp tỷ lệ 55%x30 + 70%x30 = 37.5 % vốn nhà nước. Công ty A sẽ không phải Doanh nghiệp Nhà nước.

    + Xác định theo cách nào thì đúng và Quy định tại văn bản pháp quy nào?
    Hy vọng sẽ được anh tư vấn.

    Cám ơn anh rất nhiều#ff0000;">
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 02:44:07 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #3643   15/08/2008

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn!

    Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là cổ phần. Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là ba và không hạn chế số lượng tối đa. Cổ đông chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp và có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho người khác theo luật định.

    Luật quy định cổ đông góp vốn là có thể là bất kỳ tổ chức, cá nhân nào nên không cần xác định cổ đông là doanh nghiệp Nhà nước hay là cá nhân, doanh nghiệp khác và tỉ lệ góp vốn. Phương pháp xác định tỷ lệ vốn nhà nước tại Công ty Cổ phần theo bạn hỏi hiện tại không có văn bản nào điều chỉnh.   

    Cần lưu ý với bạn theo lộ trình trong thời hạn bốn năm kể từ ngày Luật Doanh nghiệp 2005 có hiệu lực (tức là 01 tháng 7 năm 2006) các công ty nhà nước thành lập theo quy định của Luật doanh nghiệp nhà nước năm 2003 phải chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.

    Trân trọng chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262

Chủ đề đã khép lại!