Nhà cung cấp giải thể thì có thể chuyển tiền trả nợ vào tài khoản của nhà cung cấp được không?

Chủ đề   RSS   
  • #593141 30/10/2022

    nguyenngochung23

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/10/2022
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Nhà cung cấp giải thể thì có thể chuyển tiền trả nợ vào tài khoản của nhà cung cấp được không?

    Công ty mình còn nợ tiền nhà cung cấp mà giờ nhà cung cấp giải thể, thì không biết giờ thanh toán tiền nợ đó qua số tài khoản của nhà cung cấp thì khoản tiền chuyển khoản này có được xem là hợp lệ không? 

     
    364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenngochung23 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #593144   30/10/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1244)
    Số điểm: 9162
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 183 lần


    Nhà cung cấp giải thể thì có thể chuyển tiền trả nợ vào tài khoản của nhà cung cấp được không?

    Nếu nhà cung cấp đã hoàn tất thủ tục giải thể thì sẽ bị đóng tài khoản thanh toán theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 18 Thông tư 23/2014/TT-NHNN:

    "1. Tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán thực hiện đóng tài khoản thanh toán của khách hàng trong các trường hợp sau:

    ...

    c) Tổ chức có tài khoản thanh toán chấm dứt hoạt động theo quy định của pháp luật;

    ..."

    => Do đó, anh không thể chuyển tiền vào tài khoản của nhà cung cấp được.

    Trường hợp này chị nên liên hệ với đại diện trước đó của nhà cung cấp để có thông tin về việc ai là thành viên, cổ động, chủ sở hữu công ty để mình thanh toán chị nhé. Vì theo Khoản 6 Điều 208 Luật doanh nghiệp 2020 quy định về trình tự, thủ tục giải thể doanh nghiệp thì:

    “6. Sau khi đã thanh toán chi phí giải thể doanh nghiệp và các khoản nợ, phần còn lại chia cho chủ doanh nghiệp tư nhân, các thành viên, cổ đông hoặc chủ sở hữu công ty theo tỷ lệ sở hữu phần vốn góp, cổ phần;”

    => Nếu nhà cung cấp đã hoàn tất thủ tục giải thể thì phần tài sản còn dư sẽ chia cho chủ doanh nghiệp tư nhân, các thành viên, cổ đông hoặc chủ sở hữu công ty theo tỷ lệ sở hữu phần vốn góp, cổ phần. Do đó số tiền bên chị trả cũng sẽ chia cho các thành viên, cổ đông, chủ sở hữu theo quy định này.

    Nếu nhà cung cấp chưa hoàn tất thủ tục giải thể, chỉ đang làm thủ tục thôi thì tài khoản ngân hàng của nhà cung cấp chưa đóng => Đơn vị chị có thể thanh toán vào số tài khoản của nhà cung cấp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2022)