Người quản lý trong doanh nghiệp nhà nước có phải ký hợp đồng lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #536875 05/01/2020

    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6099
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Người quản lý trong doanh nghiệp nhà nước có phải ký hợp đồng lao động không?

    Mình có tham khảo quy định tại Nghị định 97/2015/NĐ-CP quy định về quản lý người giữ chức danh, chức vụ tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ về vấn đề trên nhưng nhận thấy:

    Nghị định 97/2015/NĐ-CP không đề cập cụ thể về việc các đối tượng nào không cần phải kí kết hợp đồng lao động. Tuy nhiên, tại Điều 8, Điều 9 Nghị định này có quy định về trường hợp không được kiêm nhiệm, trong đó có đề cập như sau: "...trường hợp cán bộ, công chức, viên chức được bổ nhiệm giữ chức danh quản lý thì phải có quyết định thuyên chuyển, điều động công tác (đối với cán bộ, công chức) hoặc phải chấm dứt hợp đồng làm việc (đối với viên chức)..."

    Theo đó, mình hiểu là đối với những cán bộ, công chức có quyết định thuyên chuyển, điều động công tác sang làm quản lý doanh nghiệp nhà nước sẽ không cần phải kí kết hợp đồng lao động. Còn đối với các trường hợp còn lại đều phải giao kết hợp đồng lao động, không biết cách hiểu như thế có đúng không?  

    Theo Khoản 1 Điều 3 Nghị định 97/2015/NĐ-CP quy định: "Người quản lý doanh nghiệp là người giữ chức danh, chức vụ theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định này."

     Và theo Khoản 2 Điều 2 Nghị định 97/2015/NĐ-CP:

    "2. Người giữ chức danh, chức vụ tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, bao gồm:

    a) Chủ tịch Hội đồng thành viên;

    b) Chủ tịch công ty;

    ...

    đ) Tổng giám đốc;

    e) Phó Tổng giám đốc;

    g) Giám đốc;

    ..."

     
     
    2491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận