Người lao động nước ngoài có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

Chủ đề   RSS   
  • #579167 31/12/2021

    Người lao động nước ngoài có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

    Người lao động nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội có được lãnh bảo hiểm xã hội một lần hay không?

    Căn cứ khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì người nước ngoài được hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong các trượng hợp sau

    - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    -  Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    -  Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

    -  Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

    Tuy nhiên căn cứ theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP thì:

    “2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

    =>> Như vậy người lao động nước ngoài chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần bắt đầu từ ngày 01/01/2022.

    Vậy tại sao lại có quy định bắt đầu từ năm 2022 thì người lao động nước ngoài mới được hưởng khoản này?

    Căn cứ theo khoản 1 Điều 12 quy định bắt đầu từ ngày 01/01/2022 người lao động nước ngoài mới phải đóng quỹ hưu trí và tử tuất nên mặc nhiên từ thời điểm đó trở đi mới được hưởng bảo hiểm xã hội một lần vì khoản trợ cấp này được trích từ chính quỹ hưu trí và tử tuất mà người lao động đóng.

     
    269 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579170   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Người lao động nước ngoài có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Từ 01/01/2022, người lao động nước ngoài và người sử dụng lao động bắt đầu phải đóng vào quỹ hưu trí tử tuất, và đây cũng là điều kiện để những người này được hưởng thêm các chế độ về bảo hiểm xã hội khi sinh sống và làm việc tại Việt Nam. Nhiều người đã lựa chọn làm việc lâu dài tại Việt Nam nên những quy định này là phù hợp và đảm bảo về an sinh cho người lao động nước ngoài khi làm việc tại Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
  • #579389   15/01/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1687)
    Số điểm: 11498
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 245 lần


    Người lao động nước ngoài có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

    Trường hợp người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn thì sẽ được hưởng BHXH một lần. Tuy nhiên theo quy định tại Nghị quyết 93/2015 thì chỉ sau 01 năm không tham gia BHXH thì mới được hưởng BHXH một lần. Vậy thời gian này có áp dụng cho lao động nước ngoài hay không? Theo mình thì không áp dụng vì đây quy định rõ vì họ đâu thể 01 năm sau quay lại để nhận khoản tiền này và trong quy định tại Nghị định 143 cũng không nêu. 

     
    Báo quản trị |  
  • #580785   27/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (414)
    Số điểm: 2958
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Người lao động nước ngoài có được nhận bảo hiểm xã hội một lần?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích của bạn. Việc quy định cho phép người lao động nước ngoài được hưởng BHXH một lần là cần thiết, trong thị trường lao động mở hiện nay, chúng ta đang loại bỏ dần những rào cản giữa lao động nước ngoài và lao động trong nước. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam, phải tuân thủ các quy định của luật lao động, vì vậy mà pháp luật cũng cần đảm bảo quyền của lao động nước ngoài (bao gồm BHXH) để đảm bảo thu hút được nhân lực nước ngoài. 

     
    Báo quản trị |