Người bị thương vì can ngăn tôi xô xát đã nhờ công an giải quyết, giờ tôi phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #548760 09/06/2020

    Tranhongan1995

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Người bị thương vì can ngăn tôi xô xát đã nhờ công an giải quyết, giờ tôi phải làm sao?

    Tôi cùng bạn đi đám cưới, sau khi đi đám cưới về thì có một người dựng xe giữ đường gây ách tắc giao thông tôi có nhắc nhở để xe gọn vào để tôi và mọi người qua lại dễ dàng thì người này có hành vi xúc phạm chữi bới tôi, và gây ra sô sát  nhưng tôi chỉ tự vệ, trong lúc xô sát thì có rất đông người ở đám cưới vào can ngăn không may có một người bị mãnh chai gì vậy gì đấy làm cho bị thương phải nhập viện, vài hôm sau thì họ viết đơn nhờ công an vào giải quyết, cho tôi hỏi trường hợp của tôi nêu trên thì phải làm thế nào?

     
    1441 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranhongan1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548786   09/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định: “Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm…”

    Như vậy, người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp từ Điểm a đến Điểm k Khoản 1 nêu trên thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý thương tích. Theo như bạn trình bày, bạn có hành vi dùng tay và chân đấm đá mấy cái không chảy máu hết nên anh ta viết đơn kiện bạn đánh anh ta. Nên bạn của bạn có thể sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì không đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo Điều 134 nêu trên

    Tuy nhiên về vấn đề giám định, người bị bạn đánh có thể tự yêu cầu cơ sở y tế thực hiện giám định tỷ lệ thương tật cho họ. Tỷ lệ thương tật của họ do bạn gây ra là cơ sở để xác định họ có hành vi phạm tội và có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

    Nếu không đủ điều kiện truy cứu trách nhiệm hình sự, bạn có thể bị xử phạt hành chính theo khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    “Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng.

    […]

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;”

    Trong trường hợp của bạn, trong lúc xô sát thì có rất đông người vào can ngăn không may có một người bị mãnh chai gì đấy làm cho bị thương phải nhập viện, vài hôm sau thì họ viết đơn nhờ công an vào giải quyết. Bạn nên thăm hỏi, bồi dưỡng thương tích và bồi thường thiệt hại cho người bị hại để họ còn rút đơn không khởi tố bạn là phương án hay nhất hiện nay đối với bạn

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;