Người bao nhiêu tuổi mới có thể thực hiện bảo lĩnh cho bị can trong vụ án hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #580159 30/01/2022

    Người bao nhiêu tuổi mới có thể thực hiện bảo lĩnh cho bị can trong vụ án hình sự?

     
    Căn cứ vào Điều 121 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 quy định về việc bảo lĩnh trong đó có quy định như sau: 
     
    1. Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam. Căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi và nhân thân của bị can, bị cáo, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định cho họ được bảo lĩnh. 
     
    2. Cơ quan, tổ chức có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người của cơ quan, tổ chức mình. Cơ quan, tổ chức nhận bảo lĩnh phải có giấy cam đoan và có xác nhận của người đứng đầu cơ quan, tổ chức. 
     
    Cá nhân là người đủ 18 tuổi trở lên, nhân thân tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật, thu nhập ổn định và có điều kiện quản lý người được bảo lĩnh thì có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người thân thích của họ và trong trường hợp này thì ít nhất phải có 02 người. Cá nhân nhận bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan có xác nhận của chính quyền xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc, học tập. 
     
    Trong giấy cam đoan, cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh phải cam đoan không để bị can, bị cáo vi phạm các nghĩa vụ quy định tại khoản 3 Điều này. Cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh được thông báo về những tình tiết của vụ án liên quan đến việc nhận bảo lĩnh. 
     
    3. Bị can, bị cáo được bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan thực hiện các nghĩa vụ: 
     
    a) Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan; 
     
    b) Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội; 
     
    c) Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này. 
     
    Trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan quy định tại khoản này thì bị tạm giam. 
     
    4. Những người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này, Thẩm phán chủ tọa phiên tòa có quyền ra quyết định bảo lĩnh. Quyết định của những người quy định tại điểm a khoản 1 Điều 113 của Bộ luật này phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn trước khi thi hành. 
     
    5. Thời hạn bảo lĩnh không được quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định của Bộ luật này. Thời hạn bảo lĩnh đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt tù. 
     
    6. Cơ quan, tổ chức, cá nhân nhận bảo lĩnh để bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ đã cam đoan thì tùy tính chất, mức độ vi phạm mà bị phạt tiền theo quy định của pháp luật. 
     
    Như vậy, theo quy định trên có thể thấy theo quy định thì chỉ cần cá nhân là người đủ 18 tuổi trở lên, nhân thân tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật, thu nhập ổn định và có điều kiện quản lý người được bảo lĩnh thì có thể nhận bảo lĩnh cho bị can là người thân thích của họ và và cần ít nhất phải có 02 người. Cá nhân nhận bảo lĩnh phải làm giấy cam đoan có xác nhận của chính quyền xã, phường, thị trấn nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc, học tập. 
    Cập nhật bởi tienthinhTT ngày 30/01/2022 10:30:24 CH Sửa font chữ
     
    158 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580221   31/01/2022

    Người bao nhiêu tuổi mới có thể thực hiện bảo lĩnh cho bị can trong vụ án hình sự?

    Cảm ơn chia sẻ hữu ích của bạn, có thể thấy bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam, giúp cho bị can không bị tạm giam khi tiến hành các trình tự tố tụng hình sự. Tuy nhiên việc bảo lĩnh cần được đảm bảo bị can không bỏ trốn và không gây ảnh hưởng đến quá trình điều tra vụ án. Chính vì vậy mà cá nhân là người bảo lĩnh cần phải có đầy đủ năng lực hành vi dân sự và sự "uy tín" thì mới có thể được cơ quan có thẩm quyền cho phép được bảo lĩnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #582961   26/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Người bao nhiêu tuổi mới có thể thực hiện bảo lĩnh cho bị can trong vụ án hình sự?

    Cảm ơn nhưng nội dung bạn đã chia sẻ. Việc pháp luật quy định về vấn đề người bảo lãnh phải trên 18 tuổi chính là vì ở độ tuổi này có thể nhận thức, chịu trách nhiệm với hành vi, việc làm của mình, đồng thời khi đáp ứng được điều kiện này thì mới có thể bảo lãnh được cho người khác. Ngoài ra pháp luật còn quy định người này phải có nhân thân tốt, nghiêm chỉnh chấp hành nhằm tránh bị người được bảo lãnh lôi kéo vào những vấn đề vi phạm pháp luật cũng như định hướng cho người được bảo lãnh có thể hiểu ra việc cần phải thực hiện đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #582962   26/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Người bao nhiêu tuổi mới có thể thực hiện bảo lĩnh cho bị can trong vụ án hình sự?

    Cảm ơn nhưng nội dung bạn đã chia sẻ. Việc pháp luật quy định về vấn đề người bảo lãnh phải trên 18 tuổi chính là vì ở độ tuổi này có thể nhận thức, chịu trách nhiệm với hành vi, việc làm của mình, đồng thời khi đáp ứng được điều kiện này thì mới có thể bảo lãnh được cho người khác. Ngoài ra pháp luật còn quy định người này phải có nhân thân tốt, nghiêm chỉnh chấp hành nhằm tránh bị người được bảo lãnh lôi kéo vào những vấn đề vi phạm pháp luật cũng như định hướng cho người được bảo lãnh có thể hiểu ra việc cần phải thực hiện đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |