Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #599099 26/02/2023

    anuyan0862
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:05/12/2022
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 2760
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Căn cứ Điều 185 Bộ luật hình sự 2015 quy định về "tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình" như sau:

    1. Người nào đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Thường xuyên làm cho nạn nhân bị đau đớn về thể xác, tinh thần;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

    a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu;

    b) Đối với người khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng hoặc người mắc bệnh hiểm nghèo.

    Vậy, người đối xử tệ bạc, có hành vi hành hạ, ngược đãi vợ thì chồng sẽ bị truy cứu hình sự về "tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình" theo quy định.

     
    442 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anuyan0862 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599753   28/02/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 3489
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 73 lần


    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ từ bài viết của tác giả. Ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình đều là tội phạm xâm phạm đến người mà người phạm tội có nghĩa vụ chăm sóc yêu thương. Theo đó hành vi này sẽ bị xử lý vi phạm hành chính và có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #599763   28/02/2023

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ bài viết trên, theo mình thấy nạn nhân của ngược đãi thường bị rơi vào trạng thái căng thẳng, sợ hãi và có những cảm xúc tiêu cực. Họ luôn cảm thấy lo lắng, bất an, hay hồi tưởng lại những vấn đề đã gặp phải. Nếu những biểu hiện này kéo dài nạn nhân có thể rơi vào trạng thái trầm cảm. Cần phải có quy định khắt khe hơn để răn đe những đối tượng vi phạm.

     
    Báo quản trị |  
  • #600197   17/03/2023

    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Xin góp ý cho thêm bài viết của bạn. Chủ thể của tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình cũng phải đảm bảo các yếu tố cần và đủ như: độ tuổi, năng lực trách nhiệm hình sự quy định tại các Điều 12,13 Bộ luật hình sự. Đối với tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình, tuy không phải là chủ thể đặc biệt nhưng trong trường hợp cụ thể thì người phạm tội phải là người có quan hệ nhất định với người bị hại. Ví dụ: chỉ người con của người bị hại mới là chủ thể của tội ngược đãi cha mẹ; chỉ người cháu (cháu nội hoặc cháu ngoại) của người bị hại mới là chủ thể của tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà; chỉ người vợ của người bị hại mới là chủ thể của tội ngược đãi hoặc hành hạ chồng… Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình là tội phạm ít nghiêm trọng, nên chỉ những người từ đủ 16 tuổi trở lên mới có thể trở thành chủ thể của tội phạm này. Tuy nhiên, đối với hành vi ngược đãi hoặc hành hạ vợ chồng thì chỉ những người đến tuổi kết hôn và quan hệ hôn nhân đó được pháp luật thừa nhận thì người vợ hoặc người chồng đó mới có thể là chủ thể của tội ngược đãi hoặc hành hạ vợ chồng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #600202   17/03/2023

    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Người có hành vi ngược đãi hoặc hành hạ thành viên trong gia đình còn có thể bị xử lý hành chính theo như tại khoản 1 Điều 42 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 có quy định:

     

    “Người có hành vi vi phạm pháp luật về phòng, chống bạo lực gia đình tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.”

     

    Theo quy định tại Điều 52 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình như sau:

     

    "Điều 52. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

     

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

     

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

     

    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

     

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

     

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

     

    a) Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

     

    b) Buộc chi trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với hành vi quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
  • #600320   20/03/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Chồng có hành vi ngược đãi, hành hạ vợ được xem là hành vi vi phạm đạo đức nghiêm trọng và được pháp luật quy định nhằm bảo vệ các giá trị truyền thống tốt đẹp, hướng con người hành động hướng thiện, vợ chồng yêu thương, chăm sóc lẫn nhau. Nếu ai vi phạm thì sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ vi phạm. Điều 52 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình như sau:

    Điều 52. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

    b) Buộc chi trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với hành vi quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này.”

    Ngoài ra, tại điều 53 Nghị định 144/2021/NĐ-CP cũng quy định xử phạt đối với hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên trong gia đình, cụ thể:

    “Điều 53. Hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân;

    b) Bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là người cao tuổi, yếu, khuyết tật, phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này.”

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn camnhungtng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/03/2023)
  • #600342   21/03/2023

    nguyenhoangvy15
    nguyenhoangvy15
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/08/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 3398
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 59 lần


    Ngược đãi hoặc hành hạ vợ thì chồng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ. Hiện nay quy định về tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình được quy định tại điều 185, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017. Người nào ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt  tù từ ba tháng đến ba năm.

     
    Báo quản trị |