Ngư dân thực hiện đăng ký thường trú trên tàu thuyền liệu có được?

Chủ đề   RSS   
  • #598247 31/01/2023

    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1150)
    Số điểm: 8390
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 94 lần


    Ngư dân thực hiện đăng ký thường trú trên tàu thuyền liệu có được?

    Có thể thấy một số tỉnh tại miền tây song nước, có rất nhiều người thực hiện bám sông, bám biển và không có căn nhà cố định tại đất liền. Mặt khác, liên quan đến vấn đề quản lý của nhà nước ngoài thông tin cá nhân còn thể hiện nơi thường trú, nơi tạm trú của công dân.

    Tuy nhiên, có rất nhiều trường hợp tương tự như vậy, họ sống bám biển, bám sông và chỉ có tàu, thuyền thì việc đăng ký thường trú có được thực hiện hay không và cần tài liệu hồ sơ nào để thực hiện thủ tục đăng ký này, chắc hẳn sẽ có nhiều người quan tâm. Vậy pháp luật điều chỉnh vấn đề này như thế nào

    Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 20 Luật cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký thường trú như sau:

    6. Người sinh sống, người làm nghề lưu động trên phương tiện được đăng ký thường trú tại phương tiện đó khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Là chủ phương tiện hoặc được chủ phương tiện đó đồng ý cho đăng ký thường trú;

    b) Phương tiện được đăng ký, đăng kiểm theo quy định của pháp luật; trường hợp phương tiện không thuộc đối tượng phải đăng ký, đăng kiểm thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi phương tiện thường xuyên đậu, đỗ về việc sử dụng phương tiện đó vào mục đích để ở;

    c) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc phương tiện đã đăng ký đậu, đỗ thường xuyên trên địa bàn trong trường hợp phương tiện không phải đăng ký hoặc nơi đăng ký phương tiện không trùng với nơi thường xuyên đậu, đỗ.

    Như vậy, cá nhân sinh sống trên các tàu thuyền có thể đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật nhưng phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên. Và liên quan đến các giấy tờ tài liệu đăng ký thì thực hiện theo Khoản 7 Điều 21 của luật trên, cụ thể:

    Tờ khai thay đổi thông tin cư trú; đối với người đăng ký thường trú không phải là chủ phương tiện thì trong tờ khai phải ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ phương tiện hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản;

    Giấy chứng nhận đăng ký phương tiện và giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện hoặc văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc sử dụng phương tiện đó vào mục đích để ở đối với phương tiện không thuộc đối tượng phải đăng ký, đăng kiểm;

    Văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về địa điểm phương tiện đăng ký đậu, đỗ thường xuyên trong trường hợp phương tiện không phải đăng ký hoặc nơi đăng ký phương tiện không trùng với nơi thường xuyên đậu, đỗ.

     

     
    70 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận