Nghĩa vụ trả tiền khi đứng ra vay ngân hàng hộ người thân?

Chủ đề   RSS   
  • #542026 27/03/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Nghĩa vụ trả tiền khi đứng ra vay ngân hàng hộ người thân?

    Chồng tôi có đứng tên vay vốn trên ngân hàng giúp em gái và em rể chồng tôi, trả góp từng tháng, đến nay 6 tháng rồi, em gái và em rể chồng tôi không trả nợ nữa. Vậy chị cho tôi có cách nào giải quyết vấn đề này khi chồng tôi không còn khả năng trả nợ?

     
    1573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542044   27/03/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Hiện tại không có quy định về việc vay hộ đâu chị nhé; Bộ luật dân sự 2015 quy định về hợp đồng vay như sau:

    Điều 463. Hợp đồng vay tài sản

    Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định. 

    Trong trường hợp của chị, nếu như chồng chị là người giao dịch trực tiếp với ngân hàng (ký kết trên hợp đồng vay) thì có nghĩa vụ trả nợ với Ngân hàng. Sau đó căn cứ lại theo hợp đồng vay tiền mà chồng chị ký kết với vợ chồng người em để yêu cầu trả nợ. Nếu không thể thỏa thuận thì thực hiện khởi kiện tại Tòa án. 

    Trường hợp chồng chị là người ký kết với ngân hàng, tuy nhiên lại không có hợp đồng hay văn bản gì thể hiện thỏa thuận vay giữa chồng chị và vợ chồng người em thì trên thực tế sẽ rất khó để chứng minh có giao dịch vay hộ này.  

     
    Báo quản trị |  
  • #542076   27/03/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề nghĩa vụ trả nợ khi đứng ra vay tiền hộ người thân, theo quan điểm cá nhân của mình thì hợp đồng vay tài sản đứng tên ai thì người đó phải có nghĩa vụ thực hiện theo hợp đồng. Nếu không có hồ sơ hay giấy tờ chứng minh sự đứng ra vay dùm thì việc gánh chịu hậu quả pháp lý từ hợp đồng này sẽ là chồng chị gánh chịu.

     
    Báo quản trị |