Nên yêu cầu xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá?

Chủ đề   RSS   
  • #562203 05/11/2020

    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Nên yêu cầu xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá?

    Xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá

    Xuất trình giấy tờ khi mua rượ bia, thuốc lá - Ảnh minh họa

    Pháp luật không cho phép người chưa đủ 18 tuổi sử dụng rượu bia, thuốc lá. Tưởng chừng người nào vi phạm thì người đó bị xử phạt, tuy nhiên chính người bán rượu bia, thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi cũng sẽ phải chịu phạt, vậy liệu có nên yêu cầu người mua thuốc lá, rượu bia xuất trình giấy tờ không?

    Mức xử phạt cho hành vi bán thuốc lá, rượu bia “nhầm đối tượng”

    Riêng đối với hành vi bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi, có 2 hình thức xử phạt hành chính:

    Khoản 1 Điều 30 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định:

    “1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.”

    Thêm vào đó, từ 15/11/2020, Nghị định 117/2020/NĐ-CP còn có quy định:

    “Điều 31. Vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi;

    …”

    Trường hợp này cả hai văn bản đều được Chính phủ ban hành nhưng Nghị định 98 được ban hành trước nên khi Nghị định 117 có hiệu lực, sẽ áp dụng hình thức xử phạt theo Nghị định 117, tức mức phạt từ 1 – 3 triệu đồng.

    Đối với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi, cũng tại Nghị định 117 có quy định:

    “Điều 26. Vi phạm quy định về bán, cung cấp thuốc lá [..]

    2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: […]

    b) Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi;

    …”

    Với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi, mức phạt có thể lên đến 5 triệu đồng.

    Làm sao để tránh bị xử phạt?

    Trên thực tế việc xử phạt đối với những hành vi này là vô cùng khó, bởi người mua, bán thuốc lá, rượu bia có thể dễ dàng nói dối tuổi thậm chí nhờ người khác đủ 18 tuổi trở lên mua hộ, các hình thức khác để lách luật.

    Tuy nhiên, để chấp hành nghiêm túc các quy định trên, ngoài việc dán thông tin “Không bán cho người dưới 18 tuổi”, liệu người buôn bán các sản phẩm rượu bia, thuốc lá có nên yêu cầu khách hàng xuất trình giấy tờ chứng minh hay không?

    Thực tế đối với những quy định khó có thể áp dụng như vậy, cách duy nhất để người dâng nâng cao tinh thần trách nhiệm, tuân thủ pháp luật là tuyên truyền, giáo dục từ gia đình, nhà trường, xã hội.

     
    666 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566002   31/12/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 5095
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Xét về tính hợp lý thì đây là một điều rất cần thiết, cũng như dưới góc độ pháp luật. Tuy nhiên, trên thực tế việc xử phạt đối với những hành vi này là vô cùng khó, bởi người mua, bán thuốc lá, rượu bia có thể nói dỗi cũng như chủ cửa hàng cũng không muốn mất thời gian cho chuyện này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #578227   22/12/2021

    Nên thì nên đấy, nhưng sẽ thực hiện như nào.  Khi mà đi chục mét lại có cửa hàng tạp hóa, không cửa hàng này sẽ có của hàng khác. Mà không phải ai mua bia cũng để sử dụng. Dùng vào mục đích khác cũng được mà, nên nói trình chứng minh để mua hàng thì nghe hợp lý nhưng vẫn khó. 

     
    Báo quản trị |  
  • #578395   26/12/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Hiện nay, nhiều bạn học sinh chỉ mới học cấp hai, cấp ba không chỉ mua bia rượu mà còn uống bia rượu rất nhiều. Việc kiểm soát khi mua bia rượu đối với người chưa đủ 18 tuổi là rất đúng. Tuy nhiên, hiện nay để kiểm soát được vấn đề này thực sự rất khó.

     
    Báo quản trị |  
  • #580054   29/01/2022

    Với quy định về việc nghiêm cấm người dưới 18 tuổi uống rượu bia thì việc kiểm tra giấy tờ của người mua bia rượu là quy định hợp lý. Tuy nhiên không thể quy định kiểm tra đối với từng người mua bởi vấn đề này sẽ tốn một khoản thời gian nhất định và có thể sẽ khó áp dụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #582454   31/03/2022

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (675)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Nên yêu cầu xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá?

    Hiện nay, nhiều hình ảnh  thanh thiếu niên  chưa đủ tuổi vẫn đi mua rượu bia và sử dụng rượu bia bình thường. Một số cửa hàng tiện lợi họ không bán rượu bia cho trẻ chưa đủ 18 tuổi. Nhưng những tạp hóa họ vẫn bán bình thường. Trẻ chưa đủ 18 tuổi khi sử dụng rượu bia không làm chủ được hành vi, cũng như sẽ có những trường hợp gây tại nạn, xảy ra hậu quả đáng tiếc. Do vậy cần phải quản lý, thắt chặt, giám sát chặt hơn để tránh hậu quả đáng tiếc xảy ra.

     

     
    Báo quản trị |