Năm 2023 xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #605593 22/09/2023

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1287)
    Số điểm: 9596
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 188 lần


    Năm 2023 xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn như thế nào?

    Xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn, không cung cấp thông tin như tên, địa chỉ,…như thế nào? Hiện tại doanh nghiệp vẫn xuất ghi nội dung khách hàng không lấy hóa đơn hoặc khách hàng không cung cấp thông tin không biết như vậy có đúng không?

    Xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn như thế nào?

    Trước khi áp dụng Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì có quy định hướng dẫn cụ thể cho trường hợp xuất hóa đơn nếu khách không lấy hóa đơn, không cho thông tin tên, địa chỉ, bạn có thể tham khảo Công văn 88133/CT-TTHT năm 2019 về trường hợp khách hàng không lấy hóa đơn do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

    Tuy nhiên, từ 1/7/2022 thì bắt buộc áp dụng theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP, tại Nghị định này không còn hướng dẫn cụ thể cho việc khách hàng không lấy hóa đơn nữa. Dựa theo nguyên tắc tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì khi bán hàng, cung cấp dịch vụ đơn vị phải xuất hóa đơn do đó dù khách hàng không lấy hóa đơn thì đơn vị vẫn phải xuất hóa đơn, đơn vị vẫn có thể ghi chú thêm nội dung trên hóa đơn là khách hàng không lấy hóa đơn như trước đây.

    Nội dung hóa đơn được xuất phải đảm bảo theo quy định tại Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP này.

    Có được xuất hóa đơn với nội dung khách hàng không cung cấp thông tin hay không?

    Đối với nội dung tên và địa chỉ của người mua trên hóa đơn phải đảm bảo quy định tại Khoản 5 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP, cụ thể:

    - Trường hợp người mua là cơ sở kinh doanh có mã số thuế thì tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua thể hiện trên hóa đơn phải ghi theo đúng tại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, giấy chứng nhận đăng ký thuế, thông báo mã số thuế, giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã.

    Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

    - Trường hợp người mua không có mã số thuế thì trên hóa đơn không phải thể hiện mã số thuế người mua. Một số trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đặc thù cho người tiêu dùng là cá nhân quy định tại khoản 14 Điều này thì trên hóa đơn không phải thể hiện tên, địa chỉ người mua. Trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho khách hàng nước ngoài đến Việt Nam thì thông tin về địa chỉ người mua có thể được thay bằng thông tin về số hộ chiếu hoặc giấy tờ xuất nhập cảnh và quốc tịch của khách hàng nước ngoài.

    Điểm c Khoản 14 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    Đối với hóa đơn điện tử bán hàng tại siêu thị, trung tâm thương mại mà người mua là cá nhân không kinh doanh thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tên, địa chỉ, mã số thuế người mua.

    Đối với hóa đơn điện tử bán xăng dầu cho khách hàng là cá nhân không kinh doanh thì không nhất thiết phải có các chỉ tiêu tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số hóa đơn; tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua, chữ ký điện tử của người mua; chữ ký số, chữ ký điện tử của người bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng.

    => Theo đó, chỉ có trường hợp cung cấp dịch vụ đặc thù cho người tiêu dùng là cá nhân quy định tại khoản 14 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì trên hóa đơn không phải thể hiện tên, địa chỉ người mua, còn các trường hợp khác phải có thông tin tên và địa chỉ của người mua ạ.

    Nếu đơn vị xuất hóa đơn không ghi tên, địa chỉ của người mua, chỉ ghi thông tin là khách hàng không cung cấp thông tin, không lấy hóa đơn là không đúng quy định.

     

     
    8633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #606959   21/11/2023

    Năm 2023 xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân không lấy hóa đơn như thế nào?

    Trên một số diễn đàn, em thấy có trích dẫn câu trả lời của Tổng Cục Thuế như bên dưới. Em thấy có sự mâu thuẫn giữa 2 câu trả lời.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congtycpdtnhontrach vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2023)
  • #607065   24/11/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1287)
    Số điểm: 9596
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 188 lần


    Tổng Cục thuế đang trả lời dựa theo căn cứ Tổng Cục thuế trích dẫn ở các quy định phía trên. Trong đó cũng đề cập đến trường hợp tại Khoản 14 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì không nhất thiết phải có thông tin người mua đó ạ. Chứ không phải tất cả các trường hợp đều không bắt buộc có thông tin người mua đầu anh. Bài viết và phần câu trả lời của Tổng Cục thuế không mâu thuẫn đâu ạ, chỉ là phần kết luận của Tổng Cục có thể gây hiểu nhầm như ý anh đang hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #607066   24/11/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1287)
    Số điểm: 9596
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 188 lần


    Tổng Cục thuế đang trả lời dựa theo căn cứ Tổng Cục thuế trích dẫn ở các quy định phía trên. Trong đó cũng đề cập đến trường hợp tại Khoản 14 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP thì không nhất thiết phải có thông tin người mua đó ạ. Chứ không phải tất cả các trường hợp đều không bắt buộc có thông tin người mua đầu anh. Bài viết và phần câu trả lời của Tổng Cục thuế không mâu thuẫn đâu ạ, chỉ là phần kết luận của Tổng Cục có thể gây hiểu nhầm như ý anh đang hiệu.

     
    Báo quản trị |  
  • #607068   24/11/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1287)
    Số điểm: 9596
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 188 lần


    Tổng Cục thuế đang trả lời dựa theo căn cứ Tổng Cục thuế trích dẫn ở các quy định phía trên. Trong đó cũng đề cập đến trường hợp tại Khoản 14 Điều 10  là không nhất thiết phải có thông tin của người mua. Có thể tại phần kết luận Tổng Cục nêu chưa rõ nên dẫn đến mọi người hiểu nhầm sang tất cả trường hợp đều không cần ghi thông tin người mua. Thực tế, đã có đơn vị cũng bị xử phạt về lỗi khi không ghi thông tin người mua rồi đó anh. 

     
    Báo quản trị |