Nam 16 tuổi sờ soạng bé gái 15 tuổi, có bị truy cứu pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #557264 05/09/2020

    Levanduonghcmct

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Nam 16 tuổi sờ soạng bé gái 15 tuổi, có bị truy cứu pháp luật không?

    Cho em hỏi, khoảng 5 năm trước, em 16 tuổi có hành vi sờ soạn bộ phận sinh dục của cô gái 15 tuổi( quan hệ họ hàng) và cũng  có sờ soạn qua lại của em và chỉ quan hệ bằng miệng, những lần đầu là do người con gái ấy rủ em, những lần sau em tự lên phòng người đó rồi cũng có sờ soạn qua lại, không có thực hiện hành vi giao cấu. Hiện tại gia đình người đó đòi kiện em thì em có bị xử lý không ạ, và bị xử lý thế nào ạ, em cảm ơn.

     
    2253 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Levanduonghcmct vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #557368   06/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Nếu bạn là người thành niên có hành vi sờ, bóp, hôn vào những bộ phận, vùng nhạy cảm, như bộ phận sinh dục, ngực, vùng mặt, đầu, đùi, mông… trên cơ thể người dưới 16 tuổi; là có thể phạm tội dâm ô đối với trẻ em quy định tại điều 146 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 dưới đây.

    Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Phạm tội có tổ chức;

    b) Phạm tội 02 lần trở lên;

    c) Đối với 02 người trở lên;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%59;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

    a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên60;

    b) Làm nạn nhân tự sát.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Hành vi sờ, bóp, hôn, đụng chạm vào các bộ phận, vùng nhạy cảm có thể thực hiện trực tiếp hoặc gián tiếp (như qua lớp quần áo…) người dưới 16 tuổi là phạm tội dâm ô. Tuy nhiên, bạn chưa đủ 18 tuổi (mới đủ 16 tuổi) thì chưa thỏa mãn điều kiện của điều luật trên (phải đủ 18 tuổi) nên không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020) Levanduonghcmct (08/09/2020)
  • #557442   08/09/2020

    Levanduonghcmct
    Levanduonghcmct

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cám ơn

    Cháu cảm ơn ls ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Levanduonghcmct vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;