Mức lương cầu thủ đá bóng tuyển quốc gia năm 2024

Chủ đề   RSS   
  • #609940 27/03/2024

    btrannguyen
    Top 200
    Lớp 6

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (483)
    Số điểm: 8103
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 147 lần


    Mức lương cầu thủ đá bóng tuyển quốc gia năm 2024

    Hòa mình cùng không khí Vòng loại Giải vô địch bóng đá thế giới, hôm qua ngày 26/3/2024, các cầu thủ của tuyển Quốc gia Việt Nam đã có trận đấu với Indonesia trên sân vận động Mỹ Đình, Hà Nội. Như vậy, theo quy định năm 2024 mức lương của các cầu thủ đá bóng cho tuyển quốc gia Việt Nam là bao nhiêu?

    Mức hưởng tiền lương theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu năm 2024

    Hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Theo Khoản 1 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước hưởng tiền lương như sau:

    - Được hưởng nguyên tiền lương đang được hưởng (bao gồm mức lương, phụ cấp lương nếu có) do cơ quan quản lý vận động viên chi trả;

    - Được hưởng khoản tiền bù chênh lệch trong trường hợp mức tiền lương quy định tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường trong tháng thấp hơn so với mức tiền lương quy định.

    Mức tiền lương tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường được xác định bằng tiền lương của tháng trước liền kề trước khi huấn luyện viên, vận động viên được triệu tập tập huấn, thi đấu chia cho 26 ngày.

    Không hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Theo Khoản 3 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định Vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không hưởng lương từ ngân sách nhà nước được hưởng tiền lương theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu như sau:

    - Vận động viên đội tuyển quốc gia: 270.000 đồng/người/ngày;

    - Vận động viên đội tuyển trẻ quốc gia: 215.000 đồng/người/ngày;

    - Vận động viên đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày.

    Như vậy, tuỳ thuộc vào việc có hưởng lương từ ngân sách nhà nước hay không, cầu thủ đá bóng tuyển quốc gia Việt Nam năm 2024 sẽ được hưởng một trong hai mức lương như trên.

    Mức lương huấn luyện viên tuyển quốc gia năm 2024

    Hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Theo Khoản 1 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định huấn luyện viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước hưởng tiền lương như sau:

    - Được hưởng nguyên tiền lương đang được hưởng (bao gồm mức lương, phụ cấp lương nếu có) do cơ quan quản lý huấn luyện viên chi trả;

    - Được hưởng khoản tiền bù chênh lệch trong trường hợp mức tiền lương quy định tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường trong tháng thấp hơn so với mức tiền lương quy định.

    Mức tiền lương tính bình quân theo số ngày làm việc bình thường được xác định bằng tiền lương của tháng trước liền kề trước khi huấn luyện viên, vận động viên được triệu tập tập huấn, thi đấu chia cho 26 ngày.

    Không hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Theo Khoản 2 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định Huấn luyện viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương không hưởng lương từ ngân sách nhà nước được hưởng tiền lương theo ngày thực tế tập huấn, thi đấu như sau:

    - Huấn luyện viên trưởng đội tuyển quốc gia: 505.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên đội tuyển quốc gia: 375.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên trưởng đội tuyển trẻ quốc gia: 375.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên đội tuyển trẻ quốc gia: 270.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 215.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên đội tuyển trẻ ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày;

    - Huấn luyện viên đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: 180.000 đồng/người/ngày.

    Như vậy, tuỳ thuộc vào việc có hưởng lương từ ngân sách nhà nước hay không, huyến luyện viên tuyển quốc gia Việt Nam năm 2024 sẽ được hưởng một trong hai mức lương như trên.

    Đồng thời, theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định 152/2018/NĐ-CP cả cầu thủ và huấn luyện viên đều được hưởng thêm khoản tiền hỗ trợ cho những ngày thực tế tập huấn, thi đấu vượt quá 26 ngày trong tháng. Khoản tiền hỗ trợ được xác định bằng mức tiền trả theo ngày nhân với 200%.

    Cầu thủ bóng đá tuyển quốc gia có được hỗ trợ BHYT không?

    Theo Điều 4 Nghị định 152/2018/NĐ-CP quy định như sau:

    Đang hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội; bảo hiểm y tế; bảo hiểm thất nghiệp; bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo hợp đồng làm việc tại cơ quan quản lý huấn luyện viên, vận động viên trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu theo quy định của pháp luật đối với:

    + Huấn luyện viên, vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; 

    + Đội tuyển, đội tuyển trẻ, đội tuyển năng khiếu ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    Không hưởng lương từ ngân sách nhà nước

    Cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên ký hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, tiếp tục đóng bảo hiểm y tế theo hợp đồng lao động tại cơ quan sử dụng huấn luyện viên, vận động viên trong thời gian tập trung tập huấn, thi đấu theo quy định của pháp luật đối với:

    + Vận động viên đội tuyển, đội tuyển trẻ quốc gia; 

    + Đội tuyển ngành, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

    Trước khi được triệu tập không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

    Tiền lương tháng để đóng bảo hiểm cho các đối tượng này là tiền lương ngày quy định nhân với 26 ngày.

    Như vậy, việc tham gia BHYT của cầu thủ đá bóng tuyển quốc gia sẽ thực hiện theo hợp đồng lao động với cơ quan quản lý.

    Xem thêm: Các khoản phí nào phải trả khi chuyển nhượng cầu thủ bóng đá?

     
    2288 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn btrannguyen vì bài viết hữu ích
    admin (19/04/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận