Mua sắm hàng hóa có giá trị dưới 200 triệu thì thủ tục được thực hiện như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #599543 28/02/2023

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Mua sắm hàng hóa có giá trị dưới 200 triệu thì thủ tục được thực hiện như thế nào?

    Mua sắm hàng hóa có giá trị dưới 200 triệu thì thủ tục được thực hiện như thế nào? Bên mình mua sắm từ ngân sách, mua sắm thường xuyên.

     
    3460 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn s182.1 vì bài viết hữu ích
    Hadiep1981 (06/09/2023) ThanhLongLS (01/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599545   28/02/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1330)
    Số điểm: 10627
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 195 lần


    Đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên thì anh có thể tham khảo quy định tại Thông tư 58/2016/TT-BTC (được sửa đổi bởi Thông tư 68/2022/TT-BTC) để thực hiện.  

    Về hình thức đấu thầu: Hiện có các hình thức đấu thầu được quy định từ Điều 20 đến Điều 27 Luật đầu thầu 2013Các hình thức thường được áp dụng là Đấu thầu rộng rãi (Điều 20), Chào hàng cạnh tranh (Điều 23), Chỉ định thầu (Điều 22). 

    Đối với gói thầu mua sắm dưới 200 triệu anh có thể cân nhắc lựa chọn hình thức chào hàng cạnh tranh theo Điều 23 Luật đấu thầu 2013. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng đối với gói thầu có giá trị trong hạn mức theo quy định của Chính phủ tại  Điều 57 Nghị định 63/2014/NĐ-CP (với giá trị của gói thầu anh nêu thì đã nằm trong hạn mức) và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    -  Gói thầu dịch vụ phi tư vấn thông dụng, đơn giản;

    - Gói thầu mua sắm hàng hóa thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hóa và tương đương nhau về chất lượng;

    -  Gói thầu xây lắp công trình đơn giản đã có thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt.

    Quy trình thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 58, 59 Nghị định 63/2014/NĐ-CP

    Còn nếu bên anh muốn áp dụng chỉ định thầu thì phải thuộc Điều 22 Luật đấu thầu 2013. Hạn mức chỉ định thầu tại điểm e Khoản 1 Điều 22 Luật đấu thầu 2013 được hướng dẫn bởi Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP, anh có thể tham khảo thêm. Quy trình chỉ định thầu anh thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 55, 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

     

     

     
    Báo quản trị |