Mua bán xe cũ bằng giấy viết tay có cần công chứng, chứng thực không?

Chủ đề   RSS   
  • #604712 12/08/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2131)
    Số điểm: 74632
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 1596 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Mua bán xe cũ bằng giấy viết tay có cần công chứng, chứng thực không?

    Hiện nay, nhiều người thắc mắc việc mua bán xe cũ bằng giấy viết tay thì có cần công chứng hay không? Bởi lẽ, xe cũ bán lại không nhiều tiền nhưng phải đi công chứng thì lại tốn thời gian và tiền bạc hơn. Vậy nếu không có công chứng thì việc mua bán xe bằng giấy viết tay có hợp pháp hay không?

    Giấy mua bán xe viết tay là gì?

    Giấy mua bán xe viết tay được hiểu là việc chuyển quyền sở hữu xe bằng giấy tờ không có công chứng hoặc chứng thực.

    Cụ thể, giữa các bên giao dịch sau khi thống nhất trên cơ sở tự nguyện mua bán, sẽ lập nên một giấy viết tay được xem như là một hợp đồng mua bán. Trên giấy mua bán xe này có đầy đủ chữ ký của các bên, tuy nhiên không được công chứng, chứng thực.

    Theo đó, một bản hợp đồng được viết theo hình thức là giấy mua bán xe viết tay sẽ không có được sự công nhận của nhà nước và pháp luật mà chỉ có sự thỏa thuận của các bên với nhau dành cho hoạt động mua bán này.

    Xem bài viết liên quan: Giấy mua bán đất viết tay có giá trị pháp lý không?

    Sở hữu 02 xe trở lên thì biển số xe định danh sẽ được cấp như thế nào?

    Từ 15/8/2023, biển số xe định danh sẽ giải quyết thế nào khi chuyển quyền sở hữu xe?

    Giấy mua bán đất viết tay có giá trị pháp lý không?

    Giấy mua bán xe viết tay không có công chứng, chứng thực có hiệu lực không?

    Căn cứ Điều 119 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hình thức giao dịch dân sự.

    - Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    - Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó.

    Đồng thời, theo quy định tại khoản 2 Điều 8 Thông tư 58/2020/TT-BCA (có hiệu lực đến hết ngày 14/8/2023), khi đi đăng ký xe, giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe gồm một trong các giấy tờ sau:

    Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe, gồm một trong các giấy tờ sau đây:

    - Hoá đơn, chứng từ tài chính (biên lai, phiếu thu) hoặc giấy tờ mua bán, cho, tặng xe (quyết định, hợp đồng, văn bản thừa kế) theo quy định của pháp luật;

    - Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân có xác nhận công chứng hoặc chứng thực hoặc xác nhận của cơ quan, tổ chức, đơn vị đang công tác đối với lực lượng vũ trang và người nước ngoài làm việc trong cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế mà đăng ký xe theo địa chỉ của cơ quan, tổ chức, đơn vị công tác.

    Xem thêm thủ tục đăng ký sang tên xe từ 15/8/2023: Thông tư 24/2023/TT-BCA: Thủ tục đăng ký sang tên xe được áp dụng từ 15/8/2023

    Như vậy, khi mua bán xe bằng giấy viết tay cần có xác nhận công chứng của Văn phòng/Phòng công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã…

    Trường hợp nào giấy mua bán xe viết tay có hiệu lực mà không phải công chứng, chứng thực?

    Căn cứ tại khoản 2 Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định về hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

    Như vậy, hợp đồng chuyển quyền sở hữu xe được công chứng hoặc chứng thực mới có hiệu lực pháp luật. Nếu giấy mua bán không được công chứng, chứng thực thì bị vô hiệu do không tuân thủ về mặt hình thức.

    Tuy nhiên, trừ 02 trường hợp sau đây căn cứ tại Điều 129 Bộ luật Dân sự 2015 quy định: 

    Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

    - Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó;

    - Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.

    Như vậy, giấy mua bán xe viết tay không có công chứng, chứng thực sẽ bị vô hiệu vì không bảo đảm về mặt hình thức. Tuy nhiên, nếu đã thực hiện ít nhất ⅔ nghĩa vụ trong giao dịch thì người dân có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của hợp đồng mà không cần thực hiện việc công chứng, chứng thực.

    Xem bài viết liên quan: Giấy mua bán đất viết tay có giá trị pháp lý không?

    Sở hữu 02 xe trở lên thì biển số xe định danh sẽ được cấp như thế nào?

    Từ 15/8/2023, biển số xe định danh sẽ giải quyết thế nào khi chuyển quyền sở hữu xe?

    Thông tư 24/2023/TT-BCA: Thủ tục đăng ký sang tên xe được áp dụng từ 15/8/2023

    Giấy mua bán xe viết tay không có công chứng, chứng thực có hiệu lực không?

     
    1825 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (23/09/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận