Một tài sản thế chấp cho nhiều khoản vay được không?

Chủ đề   RSS   
  • #529623 30/09/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 281 lần


    Một tài sản thế chấp cho nhiều khoản vay được không?

    Mình có câu hỏi là trường hợp chị mình đã có khoản vay trước đó với tài sản đảm bảo là một mảnh đất, giờ mình muốn công chứng để thế chấp một khoản vay nữa với tài sản đảm bảo đó thì có được không? Có cần điều kiện gì thêm không? Cảm ơn mọi người.

     
    4144 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529697   30/09/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Chị đã được bên nhận thế chấp cho hợp đồng vay đầu tiên đồng ý cho chị dùng tài sản thế chấp đó để ký một giao dịch vay khác hay chưa?

    Về quy định pháp lý, chị kiểm tra trước quy định tại Điều 296 Bộ luật Dân sự 2015 nhé! Cụ thể:

    "Điều 296. Một tài sản dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ

    1. Một tài sản có thể được dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ, nếu có giá trị tại thời điểm xác lập giao dịch bảo đảm lớn hơn tổng giá trị các nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    2. Trường hợp một tài sản được bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ thì bên bảo đảm phải thông báo cho bên nhận bảo đảm sau biết về việc tài sản bảo đảm đang được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác. Mỗi lần bảo đảm phải được lập thành văn bản.

    3. Trường hợp phải xử lý tài sản để thực hiện một nghĩa vụ đến hạn thì các nghĩa vụ khác tuy chưa đến hạn đều được coi là đến hạn và tất cả các bên cùng nhận bảo đảm đều được tham gia xử lý tài sản. Bên nhận bảo đảm đã thông báo về việc xử lý tài sản có trách nhiệm xử lý tài sản, nếu các bên cùng nhận bảo đảm không có thỏa thuận khác.

    Trường hợp các bên muốn tiếp tục thực hiện các nghĩa vụ chưa đến hạn thì có thể thỏa thuận về việc bên bảo đảm dùng tài sản khác để bảo đảm việc thực hiện các nghĩa vụ chưa đến hạn".

     

     
    Báo quản trị |