Miễn chế độ tập sự cho viên chức mới được tuyển dụng

Chủ đề   RSS   
  • #568203 27/02/2021

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 3338
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Miễn chế độ tập sự cho viên chức mới được tuyển dụng

    Em nhờ các anh/chị tư phấn giúp em các trường tập sự của viên chức mới tuyển dụng như sau:

    Trường hợp thứ 1: Bà T được tuyển dụng vào Bệnh viện, xếp ngạch kế toán viên, trình độ Cử nhân kế toán và được phân công công việc kế toán thống kế tại Khoa Dược Bệnh viện. Trước khi được tuyển dụng bà T có làm nhân viên thuế tại Công ty X và có đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12/2016 đến đến tháng 4/2020. Vậy cho em hỏi theo quy định tại Điều 21 nghị định 115/2020/NĐ-CP, ngày 25 tháng 9 năm 2020 của Chính phủ thì bà T có thực hiện chế độ tập sự không hay được miễn chế độ tập sự?

     Trường hợp thứ 2: N được tuyển dụng vào Bệnh viện, xếp chức danh nghề nghiệp Điều dưỡng hạng IV, trình độ cao đẳng điều dưỡng và được phân công công việc điều dưỡng tại khoa Nội của Bệnh viện. Trước khi được tuyển dụng bà N có làm điều dưỡng tại Trạm Y tế xã từ tháng 06/2018 đến đến tháng 09/2019 và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định. Từ tháng 01/2020 đến tháng 01/2021 bà N làm y tế học đường tại Trường mẫu giáo tư và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định. Vậy cho em hỏi theo quy định tại điều 21 nghị định 115/2020/NĐ-CP, ngày 25 tháng 9 năm 2020 của Chính phủ thì bà N có thực hiện chế độ tập sự không hay được miễn chế độ tập sự?

     

     
    265 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568238   27/02/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Trường hợp thứ 1: Theo khoản 5 Điều 21 Nghị định 115/2020/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức về trường hợp được miễn tập sự:

    "5. Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo đúng quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm  …"

    Xét trường hợp bà T, bà đã có thời gian đóng BHXH đủ, tuy nhiên vị trí cũ là "nhân viên thuế", đây là vị trí công việc có chuyên môn khác với kế toán, người là kế toán phải có chuyên môn quy định riêng tại Luật kế toán, do đó, bà Thanh T không được xem là đã công tác đúng chuyên môn nghiệp vụ trước khi được bổ nhiệm kế toán, phải thực hiện chế độ tập sự theo đúng quy định tại khoản 2 Điều 21.

    Trường hợp thứ 2: bà N có thời gian công tác ở các đơn vị cũ đều là chức danh điều dưỡng, nhân viên y tế học đường. Công việc này phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ được tuyển dụng và cũng có đóng BHXH đủ yêu cầu. Do đó, bà N được miễn chế độ tập sự.

     

     
    Báo quản trị |