Mẹ không để lại di chúc thì bố dượng được hưởng di sản bằng với con cái?

Chủ đề   RSS   
  • #590068 26/08/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Mẹ không để lại di chúc thì bố dượng được hưởng di sản bằng với con cái?

    Tại Khoản 1 Điều 650 Bộ luật dân sự 2015 quy định những trường hợp thừa kế theo pháp luật như sau:

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    b) Di chúc không hợp pháp;

    c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

    d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Căn cứ Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật như sau:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Do đó, nếu như mẹ không để lại di chúc thì lúc đấy di sản sẽ được chia theo pháp luật. Mẹ và dượng khi kết hôn có giấy đăng ký kết hôn thì đấy là một mối quan hệ hôn nhân được pháp luật công nhận. Lúc đấy dượng là chồng của mẹ nên dượng cùng hàng thừa kế thứ nhất với con cái. Mà những người cùng hàng thừa kế thì được hưởng di sản bằng nhau nên là con cái và bố dượng sẽ hưởng di sản thừa kế bằng nhau nếu như mẹ không để lại di chúc.

     
    189 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuthienan134 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590525   30/08/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (438)
    Số điểm: 3985
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 36 lần


    Mẹ không để lại di chúc thì bố dượng được hưởng di sản bằng với con cái?

    Cảm ơn anh/chị đã chia sẽ bài viết bổ ích trên. Quyền định đoạt tài sản là một trong những quyền cơ bản của chủ sở hữu tài sản. Xuất phát từ việc pháp luật tôn trọng quyền của người chết định đoạt với những tài sản của họ có được khi còn sống nên người nhận di sản không bắt buộc là người trong hàng thừa kế. Vấn đề về thừa kế trên cũng đang là nguồn tranh cãi lớn trên các diễn đàn về luật. Rất cảm ơn về sự chia sẽ.

     
    Báo quản trị |  
  • #596500   30/12/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2668
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Mẹ không để lại di chúc thì bố dượng được hưởng di sản bằng với con cái?

    Cảm ơn các thông tin hữu ích từ bạn! Việc đăng ký hôn nhằm tạo ra ràng buộc pháp lý giữa hai người với nhau. Khi tham gia vào quan hệ hôn nhân, mỗi người đều có quyền và nghĩa vụ theo quy định của pháp luật về hôn nhân gia đình. Khi một người chết, người còn lại trở thành người thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất, vì vợ, chồng là người gần gũi chăm sóc hằng ngày, gắn kết cuộc sống. Do đó, đây như một phần đền đáp cho công sức của họ trong cuộc hôn nhân.

     
    Báo quản trị |  
  • #598889   21/02/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 1957
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Mẹ không để lại di chúc thì bố dượng được hưởng di sản bằng với con cái?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Về mặt pháp lý, khi có Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn thì quan hệ vợ chồng được xác lập. Trong thời gian chung sống, vợ chồng cùng nhau xây dựng gia đình, chăm sóc và nâng đỡ nhau, có thể nói vợ chồng còn gần gũi và thân thiết hơn con cái. Vì thế mà khi một trong hai người qua đời thì người còn lại sẽ là hàng thừa kế thứ nhất theo luật định và sẽ được hưởng thừa kế bằng với các con nếu người mất không để lại di chúc.

     
    Báo quản trị |