Mất hóa đơn liên 2(GTGT) liên giao người mua.

Chủ đề   RSS   
  • #253770 08/04/2013

    thuphuong093

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất hóa đơn liên 2(GTGT) liên giao người mua.

    Chào Luật Sư, 

     

    Cty e có xuất hóa đơn liên 2 cho khách hàng, nhưng trong quá trình vận chuyển, cty chuyển phát nhanh(CPN) đã làm thất lạc. Bên CPN cũng đã phối hợp để làm biên bản gởi lên cơ quan Thuế. Và bên e đã gởi báo cáo chậm hơn 5 ngày nên đã bị xử phạt hành chính 5.000.000 đ. 

    Em xin hỏi, nếu bên em gửi báo cáo theo đúng qui định thời gian báo mất là trong vòng 5 ngày thì mức phạt như thế nào ? Và đây có phải là mức phạt cho việc quá hạn thời gian báo mất hay không?

     
    21070 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254290   10/04/2013

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của pháp luật, trường hợp người bán làm mất hoá đơn thì người bán phải lập báo cáo về việc mất hoá đơn gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra sự việc mất hoá đơn. Bên bán sẽ bị phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 của Chính Phủ theo đó bên bán sẽ bị xử phạt ở mức từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.  Nếu quá thời hạn năm ngày, bên bán không báo cáo thì bị xử phạt về hành vi không lập báo cáo việc mất hoá đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng theo quy định tại Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ-CP, và theo quy định này thì mức phạt cho hành vi chậm báo cáo việc mất hoá đơn là từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

    Để biết rõ công ty bạn bị phạt số tiền nêu trên là vì lý do gì thì bạn nên xem nội dung quyết định xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan thuế đối với công ty bạn đồng thời liên hệ trực tiếp cơ quan thuế để được trả lời cụ thể hơn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #255147   15/04/2013

    konami26
    konami26

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cũng gặp phải trường hợp tương tự, cảm ơn bạn và luật sư đã hỏi và trả lời

     
    Báo quản trị |  
  • #256059   18/04/2013

    Thinhmai89
    Thinhmai89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư !

    Trường hợp của em là mất li8een 3( Nội Bộ). Vậy có bị ảnh hưởng nghiêm trọng gì đến công ty không ạ.

    Em cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #256945   23/04/2013

    Chào Luật Sư!

     Ngày 29/03/2013 Cty em có xuất hoá đơn trị giá hơn 100 triệu. Nhưng bên mua đánh mất hoá đó.  Giờ họ không biết phải làm thủ tục báo mất thế náo. Luật sư cho em hỏi phải làm những thủ tục gì để nộp  cho cơ quan thuế, bên làm mất có bị sử phải hành chính hanh không.

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm