Mang thai con của nhân tình khi đang ly thân với chồng thì con vẫn là con chung của 2 vợ chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #611066 27/04/2024

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2225)
    Số điểm: 77784
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1640 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Mang thai con của nhân tình khi đang ly thân với chồng thì con vẫn là con chung của 2 vợ chồng?

    Ly thân không còn là cụm từ quá xa lạ đối với chúng ta, tuy nhiên về mặt pháp lý, chúng ta có thật sự nắm rõ hay không? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Ly thân là gì?

    Hiện hành không có văn bản nào quy định về khái niệm ly thân, nhưng vợ chồng có thể ngầm hiểu tự thỏa thuận với nhau ly thân về việc không sống chung với nhau khi quan hệ tình cảm có rạn nứt nhưng chưa thực hiện các thủ tục ly hôn.

    Ly thân là tình trạng hai bên vợ chồng vẫn chưa chấm dứt quan hệ hôn nhân và có nghĩa vụ đối với con chung, tài sản chung và những nghĩa vụ khác trong quan hệ hôn nhân, nhưng không còn nghĩa vụ sống chung với nhau. 

     Ly thân có làm chấm dứt quan hệ vợ chồng không?

    Căn cứ tại khoản 14 Điều 3, khoản 1 Điều 57, Điều 65 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ:

    - Ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

    - Thời điểm vợ hoặc chồng chết.

    - Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.

    Như vậy, việc ly thân không làm chấm dứt quan hệ vợ chồng. Khi ly thân, vợ chồng vẫn phải đảm bảo các quyền và nghĩa vụ liên quan đến quan hệ giữa vợ và chồng theo quy định của pháp luật.

    Xem thêm bài viết liên quan: Phân biệt ly thân và ly hôn? Chung sống với nhân tình trong thời gian ly thân có trái luật?

    Có thai với người khác khi đang ly thân với chồng thì con vẫn là con chung của 2 vợ chồng? 

    Căn cứ tại khoản 1 Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc xác định con chung như sau:

    - Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    - Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    - Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    Vậy nên, trường hợp 2 vợ chồng ly thân vẫn chưa ly hôn (chấm dứt quan hệ hôn nhân) còn trong thời kỳ hôn nhân thì con do người vợ mang thai vẫn được xác định là con chung theo quy định của pháp luật.

    Xem thêm bài viết liên quan: Phân biệt ly thân và ly hôn? Chung sống với nhân tình trong thời gian ly thân có trái luật?

     
    378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận