Lấy chồng sĩ quan phải đáp ứng điều kiện gì?

Chủ đề   RSS   
  • #611079 29/04/2024

    tranganhbac7784

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:29/04/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lấy chồng sĩ quan phải đáp ứng điều kiện gì?

    E có người yêu đang làm sỹ quan. Chúng e muốn dự tính làm đám cưới. Bà ngoại kết hôn sinh được 2 người con. Đến năm 1972 thì ông mất. Giấy khai sinh của bác bá có đầy đủ tên bố mẹ. Đến năm 1984, bà đi "kiếm thêm" thì sinh được mẹ đẻ. Giấy khai sinh của mẹ hiện nay thì không có tên bố đẻ và không có thông tin gì . Như vậy, e có đủ điều kiện để kết hôn với sỹ quan không ạ? Em cảm ơn ạ

     
    155 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #611202   04/05/2024

    btrannguyen
    btrannguyen
    Top 100
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 10878
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Lấy chồng sỹ quan

    Chào bạn, về vấn đề này bạn có thể tham khảo giải đáp như sau:

    Theo Khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Các điều kiện để kết hôn với sĩ quan quân đội theo quy định mới nhất năm 2024 như sau:

    Các điều kiện chung

    Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định.

    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Các trường hợp bị cấm kết hôn được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    - Yêu sách của cải trong kết hôn;

    - Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    - Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    - Bạo lực gia đình;

    - Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

    Các điều kiện đặc thù

    Hiện nay, chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định cụ thể các điều kiện để kết hôn với sĩ quan quân đội. Đối với việc kết hôn với sĩ quan quân đội thì sẽ do nội bộ ngành quy định. Tuy nhiên, có thể liệt kê một số điều kiện mà nếu thuộc vào một hoặc các trường hợp này sẽ được coi là lý lịch không trong sạch:

    - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

    -  Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

    -  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

    Khi thẩm tra về điều kiện này thì sẽ thẩm tra lý lịch ba đời.

    Tại Khoản 18 Điều 2 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:

    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Như vậy, trường hợp của bạn không thuộc các trường hợp không được kết hôn với sĩ quan quân đội. Theo đó, bạn vẫn có thể kết hôn với người yêu nhé. Ngoài ra để chắc chắn hơn, bạn có thể trao đổi kỹ với người yêu về các quy định cụ thể tại đơn vị người yêu bạn đang công tác nhé.

    Xem thêm: Điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội năm 2024

     
    Báo quản trị |