Làm sao lấy lại nhà cho mượn trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #100831 06/05/2011

    truonggiang.tx

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm sao lấy lại nhà cho mượn trước thời hạn

    + Tôi tên Trường Giang, tôi có một số vướng mắc xin Quý Luật Sư tư vấn.

    - Năm 2009, tôi có làm hợp đồng cho anh họ của tôi mượn một phần mặt bằng nhà để kinh doanh mua bán. Hợp đồng cho mượn là 3 năm (2009-2012) có công chứng. Hợp đồng cho mượn chứ không có thu tiền, trong hợp đồng cũng không có ghi điều khoản nào về đền bù hay chấm dứt hợp đồng trước hạn.

    - Nay vì hoàn cảnh gia đình tôi khó khăn. Nên tôi đã bán căn nhà trên cho người khác.

    - Tôi đã nhiều lần yêu cầu người anh họ thu dọn đồ đạc để trả lại mặt bằng nhà cho tôi, để tôi giao nhà cho người mua. Nhưng anh họ của tôi nhất quyết không chịu dọn đồ đạc để trả lại cho tôi mặt bằng đã mượn. Lý do thời hạn cho mượn chưa hết.

    Câu hỏi :


    1/ Tôi phải làm gì để tôi lấy lại mặt bằng tôi đã cho mượn nhanh chóng, đúng luật? Tôi phải nhờ cơ quan nào giải quyết?


    2/ Tôi đã thông báo nhiều lần mà anh họ tôi vẫn không chịu di dời đồ đạc trả lại mặt bằng cho tôi. Nếu tôi thông báo yêu cầu trong thời gian 10 ngày buộc anh họ tôi phải thu xếp để trả lại mặt bằng nhà cho tôi.


    Nếu hết hạn thông báo mà vẫn không di dời, vậy tôi tự ý tạm di chuyển các đồ đạc đó đi nơi khác để bàn giao nhà cho người mua thì tôi có vi phạm pháp luật không? Hậu quả của việc tôi tự ý di dời đồ đạc khi chưa có sự đồng ý của người anh họ của tôi sẽ ra sao?

    Rất mong được sự tư vấn của Quý Luật Sư.


    - Xin chân thành cảm ơn!
     
    4231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #101358   09/05/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4566 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 517 Bộ luật dân sự thì:

    Nếu bên cho mượn có nhu cầu đột xuất và cấp bách cần sử dụng tài sản cho mượn thì được đòi lại tài sản đó mặc dù bên mượn chưa đạt được mục đích, nhưng phải báo trước một thời gian hợp lý.

    Như vậy, mặc dù chưa hết thời hạn cho mượn mặt bằng nhưng nếu vì hoàn cảnh gia đình cần bán nhà thì bạn phải thông báo cho bên mượn mặt bằng một thời gian hợp lý để di dời và trả lại mặt bằng.

    Nếu người mượn không chấp hành thì bạn thông báo chính quyền địa phương can thiệp hoặc khởi kiện đòi lại mặt bằng theo quy định

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #101369   09/05/2011

    truonggiang.tx
    truonggiang.tx

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn luật sư đã tư vấn.
    - Xin luật sư giải thích thêm rõ vấn đề : Nếu hết hạn thông báo mà vẫn không di dời, vậy tôi tự ý tạm di chuyển các đồ đạc đó đi nơi khác để bàn giao nhà cho người mua thì tôi có vi phạm pháp luật không? Hậu quả của việc tôi tự ý di dời đồ đạc khi chưa có sự đồng ý của người anh họ của tôi sẽ ra sao? Xin nói rõ là trước khi tôi di dời, tôi sẽ thông báo cho bên mượn là tôi sẽ di dời đó đạc đó đến địa chỉ A. Yêu cầu bên mượn nhà liên hệ địa chỉ A để nhận lại đồ đạc. Như vậy tôi có vi phạm luật không?

    - Chân thành cảm ơn luật sư!
     
    Báo quản trị |