Kinh doanh vũ trường có cần phải thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ?

Chủ đề   RSS   
  • #584744 31/05/2022

    nhmylinh97
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (723)
    Số điểm: 4760
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Kinh doanh vũ trường có cần phải thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ?

    Căn cứ Khoản 3, Điều 12, Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội:

    Điều 12. Vi phạm các quy định về quản lý ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự:

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không duy trì đúng và đầy đủ các điều kiện về an ninh, trật tự trong quá trình hoạt động kinh doanh;

    b) Cung cấp thông tin trong tài liệu không đúng thực tế để đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

    c) Làm giả hồ sơ, tài liệu để đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

    d) Tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trong Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự hoặc Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ;

    đ) Cho mượn, cho thuê, mua, bán Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

    e) Kinh doanh không đúng địa điểm ghi trong Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

    g) Trực tiếp giao con dấu cho khách hàng mà không chuyển con dấu cho cơ quan Công an có thẩm quyền để đăng ký theo quy định của pháp luật;

    h) Cung cấp bản thiết kế mẫu con dấu của cơ quan, tổ chức cho những người không có thẩm quyền;

    i) Nhận cầm cố tài sản nhưng không lập hợp đồng cầm cố theo quy định của pháp luật;

    k) Nhận cầm cố tài sản mà không lưu giữ tài sản cầm cố hoặc không lưu giữ bản chính giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản cầm cố tại cơ sở kinh doanh trong thời gian cầm cố tài sản đối với tài sản theo quy định của pháp luật phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản đó;

    l) Nhận cầm cố tài sản thuộc sở hữu của người khác nhưng không có giấy ủy quyền hợp lệ của người đó cho người mang tài sản đi cầm cố;

    m) Bán hoặc cung cấp thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên cho những đối tượng không có giấy phép sử dụng loại thiết bị trên hoặc có giấy phép sử dụng nhưng không đúng nội dung ghi trong giấy phép của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;

    n) Sản xuất, nhập khẩu, mua, bán thiết bị phát tín hiệu của xe được quyền ưu tiên vượt quá tiêu chuẩn về âm thanh, ánh sáng đối với các thiết bị còi, đèn theo quy định của pháp luật;

    o) Sử dụng người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài làm người chịu trách nhiệm về an ninh, trật tự của cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ hoặc trực tiếp điều hành hoạt động kinh doanh hoặc làm nhân viên dịch vụ bảo vệ;

    p) Không trang bị hoặc trang bị không đúng trang phục, biển hiệu cho nhân viên dịch vụ bảo vệ theo quy định của pháp luật;

    q) Hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ nhưng không ký hợp đồng với cá nhân, tổ chức thuê dịch vụ bảo vệ;

    r) Bán hoặc cung cấp thiết bị gây nhiễu, phá sóng thông tin di động cho cơ quan, tổ chức, cá nhân chưa được cơ quan có thẩm quyền cấp phép hoặc đồng ý bằng văn bản;

    s) Sử dụng không đủ hoặc không sử dụng nhân viên bảo vệ là nhân viên của cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo vệ trong hoạt động kinh doanh vũ trường hoặc trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước ngoài, casino theo quy định của pháp luật;

    t) Sử dụng nhân viên dịch vụ bảo vệ chưa được cấp Chứng chỉ nghiệp vụ bảo vệ.

    Như vậy, kinh doanh vũ trường thì phải thuê bảo vệ  từ công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ. Nếu hoạt động kinh doanh vũ trường mà không có bảo vệ là nhân viên của công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo quy định thì bị xử phạt vi phạm hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

     

     
    120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584819   31/05/2022

    Kinh doanh vũ trường có cần phải thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ?

    Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này! Theo đó, mình nghĩ quy định này là cần thiết vì kinh doanh vũ trường là một hoạt động kinh doanh phức tạp, có nhiều vụ việc vi phạm đã bị bắt tại đây, cũng như nơi đây là nơi dễ có đánh nhau, cãi nhau khiến mất trật tự.

     
    Báo quản trị |  
  • #584865   31/05/2022

    Kinh doanh vũ trường có cần phải thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn. Vì các hoạt động kinh doanh vũ trường hoặc trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước ngoài, casino là một trong những ngành cần điều kiện về an toàn, an ninh trật tự để đảm bảo hạn chế những tranh chấp, tội phạm về xâm phạm sức khỏe, tính mạng con người. Vì vậy việc thuê những bảo vệ có chứng chỉ nghiệp vụ đào tạo bài bản của một công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ là điều cần thiết để đáp ứng nhu cầu của đối tượng này.

     
    Báo quản trị |  
  • #589224   31/07/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Kinh doanh vũ trường có cần phải thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Mình nghĩ việc thuê bảo vệ từ công ty kinh doanh bảo vệ cho vũ trường là hợp lý. Vì đây là môi trường phức tạp, khi những người vào đấy sẽ có chất kích thích và một khi đã vậy thì người ta cũng đã ít nhiều giảm đi cái nhận thức rồi. Trên thực tế là đã có rất nhiều vụ ẩu đả ở vũ trường. Nên quy định thuê bảo vệ khi kinh doanh vũ trường là hợp lý. Còn về mức phạt thì mình nghĩ nên có mức phạt cao hơn vì kinh doanh vũ trường thu nhập một đêm không hề thấp nên việc đóng phạt 5 triệu tới 10 triệu nó chưa nhằm nhò gì.

     
    Báo quản trị |