Không tách khẩu về nhà chồng có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #570705 26/04/2021

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 3248
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Không tách khẩu về nhà chồng có bị phạt không?

    Cho tôi hỏi về vấn đề nhập khẩu về nhà chồng sau khi kết hôn. Tôi đăng ký kết hôn từ tháng 6/2019 nhưng đến nay vẫn chưa nhập hộ khẩu về nhà chồng. Vậy theo pháp luật hiện hành thì nếu bây giờ tôi nhập khẩu về nhà chồng có bị xử phạt hay không? Và thủ tục như thế nào? (Nhà chồng và nhà tôi ở cùng huyện)
    Tôi mong được giải đáp 
     
    407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570725   26/04/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Luật cư trú 2006

    "Điều 30. Đăng ký tạm trú

    ...

    2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn."

    Theo quy định trên vì chị và chồng ở khác huyện nên chị phải đăng ký tạm trú với cơ quan công an, đồng thời hiện nay không có quy định nào bắt buộc chị phải nhập khẩu, đăng ký thường trú về nơi mình sinh sống nên trường hợp của chị được xem là đang tạm trú tại nhà chồng điều này không trái quy định pháp luật về nơi cư trú của công dân.

    Trường hợp chị muốn cắt khẩu về nhà chồng thì hồ sơ, thủ tục như sau:

    Tách khẩu được thực hiện theo quy định tại Điều 27 Luật Cư trú 2006: Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo Mẫu HK02 ban hành theo Thông tư 36/2014/TT-BCA); ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 27 Luật Cư trú 2006.

    Nhập sổ hổ khẩu được tiến hành theo quy định tại Điều 21 Luật Cư trú 2006

    - Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    + Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    + Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    - Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    + Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    + Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    + Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật Luật Cư trú 2006.

    Tham khảo thêm quy định tại Luật Cư trú 2006Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành

     
    Báo quản trị |