Không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối người điều khiển xe gắn máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #605585 22/09/2023

    Bao116

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:13/04/2023
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối người điều khiển xe gắn máy bị phạt bao nhiêu tiền?

    Xe gắn máy phải đáp ứng những yêu cầu gì về đèn chiếu sáng? Không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối người điều khiển xe gắn máy bị phạt bao nhiêu tiền?

    Xe gắn máy khi tham gia giao thông phải đáp ứng những yêu cầu gì về đèn chiếu sáng?

    Theo khoản 2 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm có đủ đèn chiếu sáng gần và xa ngoài ra cần phải có đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu theo quy định của pháp luật.

    den-xe

    Không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối người điều khiển xe gắn máy bị phạt bao nhiêu tiền?

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi điểm e khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định như sau:

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c, điểm đ, điểm e, điểm h khoản 2; điểm a, điểm d, điểm g, điểm i, điểm m khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e khoản 4; khoản 5; điểm b khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm d khoản 8 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;

    - Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt;

    - Không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu “Cự ly tối thiểu giữa hai xe”;

    - Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: Người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ;

    - Chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

    - Lùi xe mô tô ba bánh không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước;

    - Chở người ngồi trên xe sử dụng ô (dù);

    - Không tuân thủ các quy định về nhường đường tại nơi đường giao nhau, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm b, điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;

    - Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;

    - Điều khiển xe chạy dàn hàng ngang từ 03 xe trở lên;

    - Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;

    - Tránh xe không đúng quy định; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;

    - Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

    - Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định hoặc sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc có Giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định;

    - Quay đầu xe tại nơi không được quay đầu xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;

    - Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép.

    Như vậy, không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối và cụ thể là trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, người điều khiển xe gắn máy có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Ngoài ra, mức phạt này cũng áp dụng đối với người điều khiển xe gắn máy không sử dụng đèn chiếu sáng khi sương mù và thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    Tóm lại, không sử dụng đèn chiếu sáng vào buổi tối và cụ thể là trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, người điều khiển xe gắn máy có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

     

     
    235 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận