Không hoàn thành công việc 3 tháng liền có bị chấm dứt hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #599184 27/02/2023

    chihihihaha

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:29/09/2022
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 8 lần


    Không hoàn thành công việc 3 tháng liền có bị chấm dứt hợp đồng?

    Cho tôi hỏi: công nhân làm việc tại công ty tôi 3 tháng liền không hoàn thành công việc được giao thì tôi có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hay không?

     
    122 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chihihihaha vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599261   27/02/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (419)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 51 lần


    Không hoàn thành công việc 3 tháng liền có bị chấm dứt hợp đồng?

    Đối với trường hợp của bạn, mình có một số thông tin như sau:

    Theo Điểm a Khoản 1 Điều 36 Bộ Luật lao động 2019 có quy định như sau:

    “Điều 36. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở; [...]”

    => Như vậy, nếu trường hợp người lao động này thường xuyên không hoàn thành công việc được xác định theo quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc của Công ty bạn đưa ra thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Do vậy, bạn cần đối chiếu lại với quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc của Công ty bạn để xem xét chấm dứt hợp đồng lao động bạn nhé.

     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #599503   28/02/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Không hoàn thành công việc 3 tháng liền có bị chấm dứt hợp đồng?

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 quy định:

    Điều 36. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở;

    …”

    Theo đó, không có định nghĩa cụ thể về thường xuyên việc không hoàn thành công việc được giao. Việc đánh giá người lao động có hoàn thành công việc hay không phải căn cứ vào các tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế mà doanh nghiệp đã quy định.

    Cũng theo quy định trênquy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc sẽ do người sử dụng lao động ban hành nhưng vẫn cần phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở nếu doanh nghiệp đó có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở. Trường hợp doanh nghiệp tự đặt ra quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc mà không tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động thì sẽ bị coi là hành vi vi phạm. Theo đó, người sử dụng lao động sẽ bị phạt tiền từ 05 - 10 triệu đồng (theo điểm c khoản 3 Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

    Như vậy, nếu dựa vào Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành, người lao động không hoàn thành công việc được giao trong 3 tháng liền kề là “thường xuyên không hoàn thành công việc” thì Công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

     
    Báo quản trị |