Không có HĐLĐ, lương GĐ có được tính vào chi phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #137158 05/10/2011

    nvphucvpc

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không có HĐLĐ, lương GĐ có được tính vào chi phí không?

    Công ty (2 thành viên trở lên) tôi thành lập năm 2006, giải thể 2010.

    Tôi có một số việc nhờ các anh chị tư vấn như sau:
    1. Tôi đứng tên trên GPKD là Giám đốc, trước kia tôi không có làm HĐLĐ cho tôi (GĐ Cty) để tính lương nhưng tôi có làm bảng lương hàng tháng đăng ký với Sở Lao Động và đã được xác nhận. Như vậy lương của GĐ có được tính vào chi phí lương của Cty không? Nếu không thì có cách nào xin để được tính chi phí (hoặc được ấn định theo qui định của Luật lao động) không?
    2. Có 1 năm bị mất bảng lương (ký nhận lương của từng nhân viên) chỉ còn lại danh sách đăng ký lương với Sở Lao động. Như vậy tất cả khoảng tiền lương của năm đó có được tính vào chi phí lương của Cty không? Nếu không thì có cách nào xin để được tính chi phí (hoặc được ấn định theo qui định của Luật lao động) không?

    Mong quí anh chị tư vấn giúp!
     
    24156 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137877   07/10/2011

    quoctranllc
    quoctranllc
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2009
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 3221
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào bạn,

    1. Theo Điều 9 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 và thông tin bạn nêu thì lương của bạn được tinh vào chi phí hợp lý của Cty.

    2. Ngoài bảng lương ra, còn sổ sách kế toán và phiếu chi tiền lương, v.v., nên theo tôi là các khoản lương trong năm đó đều được tính vào chi phí. Khi mất tài liệu, sổ sách giấy tờ nói chung, Cty cần lập biên bản về việc đó và có thể tạo lập lại những tài liệu giấy tờ đã mất để sau này có cơ sở giải trình với các cơ quan hữu quan.

    Trân trọng.

    Luật sư Trần Đình Bảo Quốc

    (Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh)

    DĐ: 098 3600737

    ____________________________________________

    CÔNG TY LUẬT TNHH TRẦN QUỐC - QUOC TRAN PLLC

    Head Office:

    464 Lạc Long Quân

    Phường 5, Quận 11

    TP. Hồ Chí Minh

    Tel: (+84 8) 3975 1734

    Fax: (+84 8) 3975 5681

    E-mail: quoctranpllc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #139503   13/10/2011

    yeucang
    yeucang

    Mầm

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy theo luật sư cty TNHH 1 thành viên thì có trả lương cho giám đốc không và hợp đồng lao động của giám đốc do ai ký?

     
    Báo quản trị |  
  • #198098   01/07/2012

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2771)
    Số điểm: 31298
    Cảm ơn: 732
    Được cảm ơn 1119 lần


    Trong trường hợp Công ty TNHH MTV thuê Giám đốc thì vẫn có HĐLĐ giữa giám đốc với công ty và người ký ở đây chính là chủ của Doanh nghiệp.

    Chú ý là: chủ doanh nghiệp đại diện cho người sử dụng lao động ở đây ko phải là doanh nghiệp mà là bản thân chủ doanh nghiệp đó, người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phụ thuộc và Điều lệ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    thanhktra (21/10/2013)
  • #198213   02/07/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Công ty TNHH MTV trả lương cho Giám đốc và Giám đốc lại chính là chủ doanh nghiệp thì chỉ cần Quyết định bổ nhiệm Giám đốc khi thành lập Công ty hay phải lập hợp đồng (tham gia BHXH) ? Cái này mình chưa hiểu lắm .

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #198744   04/07/2012

    được tính vào chi phí không?

    nếu anh được công ty thuê làm giám đốc mà không có hợp đồng lao động thì không được. Nếu anh là chủ doanh nghiệp hoặc thành viên hội đồng quản trị tham gia điều hành công ty thì lương của anh được tính vào chi phí mà anh không cần phải có HĐLĐ

     
    Báo quản trị |  
  • #253136   05/04/2013

    accounting-amanda
    accounting-amanda

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    vậy cho em hỏi: 1 người vừa là Chủ sở hữu cty TNHH MTV và cũng là Giám đốc công ty thì ký hợp đồng lao động như thế nào?  Cùng lúc ký tên 2 bên : Người lao động và Người sử dụng lao động?

    Lương của giám đốc này có được tính vào chi phí lương của công ty không? hay phải dùng lợi nhuận sau thuế để hạch toán?

    Em có tham khảo nhiều nguồn, nhưng các giải thích đều không nêu nguồn văn bản chắc chắn, Xin Luật sư và các anh chị  tư vấn và trích dẫn giùm em văn bản quy định. Em cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn accounting-amanda vì bài viết hữu ích
    nhungk08 (15/04/2013) elinaphamnga (08/05/2013) duongthienly (08/10/2013)
  • #290247   08/10/2013

    duongthienly
    duongthienly

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    mrantony viết:

    vậy cho em hỏi: 1 người vừa là Chủ sở hữu cty TNHH MTV và cũng là Giám đốc công ty thì ký hợp đồng lao động như thế nào?  Cùng lúc ký tên 2 bên : Người lao động và Người sử dụng lao động?

    Lương của giám đốc này có được tính vào chi phí lương của công ty không? hay phải dùng lợi nhuận sau thuế để hạch toán?

    Em có tham khảo nhiều nguồn, nhưng các giải thích đều không nêu nguồn văn bản chắc chắn, Xin Luật sư và các anh chị  tư vấn và trích dẫn giùm em văn bản quy định. Em cảm ơn!

    Em cũng chưa rõ vấn đề này.

    Mong luật sư tư vấn giùm 

     
    Báo quản trị |  
  • #291526   15/10/2013

    thietdong2012
    thietdong2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong trường hợp của bạn được tính chi phí hợp lý hợp lệ theo quy định hiện hành

    Vui làm làm lại bảng kê lương và ký nhận lại, chịu khó thuyết phục nhân viên ký lại, cũng không ảnh hưởng vì nhân viên ký nhận lại bảng lương thôi mà,

     

    http://ketoanvat.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thietdong2012 vì bài viết hữu ích
    duongthienly (17/10/2013)
  • #292659   21/10/2013

    Theo mình thì lương GĐ là chủ DNTN hay TNHH MTV thì không được, vì  theo điều 6, khoản 2.5, mục d) TT123/2012 qui định:

    d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #292792   22/10/2013

    thietdong2012
    thietdong2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thank bạn đã mail cho mình

     

    http://ketoanvat.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Trần Đình Bảo Quốc - CÔNG TY LUẬT TNHH TRẦN QUỐC - QUOC TRAN PLLC.

464 Lạc Long Quân, Phường 5, Quận 11, TP. Hồ Chí Minh.

Tel: (+84 8) 3975 1734 - DĐ: 093 3560035.

E-mail: quoctranpllc@gmail.com - Website: www.quoctranllc.com