Khi làm việc, em tôi đã cán chết người

Chủ đề   RSS   
  • #5364 12/11/2008

    nguyenhonghiep88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi làm việc, em tôi đã cán chết người

    Mong quý luật sư tư vấn giúp hiện gia đình tôi đang rất hoang mang !

    Tôi hiện đang là sinh viên, tôi có 1 người em mới 18 tuổi, hiện nó đang làm cho 1 quán nhậu, ngày 3/11, theo công việc nó chở khách đi tới bãi đậu xe hơi của quán để lấy xe, nhưng không may cán chết 1 chị người Hoa 33 tuổi , lúc đó nó lại đi ngược chiều và bản thân nó lại chưa có bằng lái xe, lại không đội mũ bảo hiểm.

    Xin hỏi quý luật sư em tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không và cụ thể là như thế nào, mức bồi thường cho người bị hại là ra sao , có cách nào giảm tội cho em tôi không? Và chủ quán có phải chịu trách nhiệm trong vụ việc này không, xin nói thêm là em tôi đi làm nhưng không có hợp đồng lao động.

    Hiện tại gia đình tôi đang rất hoang mang kính mong quý luật sư tư vấn giúp , khi xảy ra tai nạn em tôi đã đưa bệnh nhân vào ngay bệnh viện nhưng không cứu đuợc . Mong sớm nhận được hồi âm của quý luật sư. Tôi thay mặt gia đình xin chân thành cảm ơn
     
    6467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5365   12/11/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Mong quý luật sư tư vấn giúp hiện gia đình tôi đang rất hoang mang !

    Trả lời:

    Em bạn chắc chắn phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật hình sự. Theo điều luật này, cấu thành tội phạm được xác định như sau “người nào điều khiển phương tiện giao đường bộ vi phạm quy định về an toàn giao thông thông gây thiệt hại đến tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác”.  

    Trường hợp của em bạn vi phạm quy định về an toàn giao thông, bỡi:

    -         Không có giấy phép lái xe;
    -         Điều khiển phương tiện giao thông ngược chiều so với quy định;
    -         Gây hậu quả chết người.

    Em bạn có thể bị truy tố theo khoản 2 của Điều 202-BLHS có khung hình phạt từ ba năm đến mười năm.

    Mức bồi thường thiệt hại phụ thuộc nhiều vào gia đình, hoàn cảnh của người bị hại. Đối với trách nhiệm dân sự do gia đình bạn, người bị hại và người sử dụng lao động thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được, tòa án giải quyết khi giải quyết vụ án hình sự.

    Đối với người sử dụng lao động (chủ quán) có thể và cũng có thể không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 205-BLHS “Tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ”.

    Tuy nhiên, do không xác định rõ công việc của em bạn trong hợp đồng lao động (do không có hợp đồng lao động bằng văn bản). Nên khó chứng minh người sử dụng lao động phạm vào tội này.

    Sau khi tai nạn xảy ra, em bạn đưa nạn nhân đến bệnh viện là tình tiết giảm nhẹ khi tòa lượng hình phạt.

     

    Ls.Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, quận 3, Tp.HCM

     

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #5368   17/11/2008

    nguyenhonghiep88
    nguyenhonghiep88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        
    Vậy nếu gia đình nạn nhân đồng ý làm đơn bãi nại thì em tôi có được giảm nhẹ hình phạt không ? và cụ thể là mức phạt tù tồi đa mà em tôi phải gánh chịu là bao lâu ?

    Và cũng xin luật sư tư vấn rõ hơn cho tôi về trách nhiệm dân sự của chủ quán trong trường hợp này .Và ở trường hợp nào chủ quán sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự và ở trường hợp nào thì không bị ? Mong luật sư giúp đỡ .Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #5369   17/11/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Khi làm việc, em tôi đã cán chết người

    Kỳ trước tôi đã trả lời nội dung của bạn. Bạn cần đọc kỹ lại.

    Việc gia đình nạn nhân bãi nại là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự. Ngoài ra, việc giải quyết bồi thường cho gia đình nạn nhân cũng được xem là tình tiết giảm nhẹ. Khung hình phạt cụ thể do hội đồng xét xử quyết định.

    Về trách nhiệm dân sự người sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm trong trường hợp này. Theo quy định của pháp luật lao động, em của bạn thực hiện công việc do người sử dụng lạo động giao. Các thiệt hại vật chất do người lao động gây ra, người sử dụng lao động phải chịu.

    Ls.Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58