Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Chủ đề   RSS   
  • #598619 11/02/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2175)
    Số điểm: 75794
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1610 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

    BHYT mang lại nhiều quyền và lợi ích cho người dân, tuy nhiên nhiều trường hợp người dân thắc mắc rằng liệu khám trái tuyến có được hưởng BHYT hay không? Nếu có thì có thì sẽ được hưởng bao nhiêu?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định về Mức hưởng bảo hiểm y tế như sau:

    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 22:

    - Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    -Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31/12/2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước;

    - Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31/12/2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01/01/ 2016.

    Như vậy, đối với những trường hợp người đi khám chữa bệnh khác nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là thuộc trường hợp khám chữa bệnh trái tuyến. Theo đó, những trường hợp thuộc khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được chi trả 40% mức hưởng BHYT.

    Ngoài chi phí điều trị ra thì BHYT có chi trả tiền thuốc khi khám bệnh trái tuyến không?

    Căn cứ theo quy định tại điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định những chi phí BHYT chi trả như sau:

    Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

    - Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

    - Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

    Như vậy, theo quy định này BHYT có chi trả chi phí đối với thuốc, hóa chất, vật tư ý tế, dịch vụ kỹ thuật y tế trong phạm vi chi phí khám chữa bệnh trái tuyến của người bệnh. 

    Do đó, trong trường hợp sử dụng những loại thuốc có trong danh mục mà Bộ Y tế quy định thì sẽ được BHYT chi trả trong phạm vi được hưởng trái tuyến.

    BHYT sẽ trả tiền giường bệnh cho bệnh nhân khám trái tuyến với mức giá bao nhiêu?

    Căn cứ theo quy định tại phụ lục II về giá dịch vụ giường bệnh do BHYT chi trả ban hành kèm theo Thông tư 13/2019/TT-BYT.

    Số TT

    Các loại dịch vụ

    Bệnh viện hạng Đặc biệt

    Bệnh viện hạng I

    Bệnh viện hạng II

    Bệnh viện hạng III

    Bệnh viện hạng IV

    A

    B

    1

    2

    3

    4

    5

    1

    Ngày điều trị Hồi sức tích cực (ICU)/ghép tạng hoặc ghép tủy hoặc ghép tế bào gốc

    782.000

    705.000

    602.000

     

     

    2

    Ngày giường bệnh Hồi sức cấp cứu

    458.000

    427.000

    325.000

    282.000

    251.500

    3

    Ngày giường bệnh Nội khoa:

     

     

     

     

     

    3.1

    Loại 1: Các khoa: Truyền nhiễm, Hô hấp, Huyết học, Ung thư, Tim mạch, Tâm thần, Thần kinh, Lão, Nhi, Tiêu hoá, Thận học, Nội tiết; Dị ứng (đối với bệnh nhân dị ứng thuốc nặng: Stevens Jonhson hoặc Lyell)

    242.200

    226.500

    187.100

    171.100

    152.700

     

    Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh

     

    242.200

     

     

     

    3.2

    Loại 2: Các Khoa: Cơ-Xương-Khớp, Da liễu, Dị ứng, Tai-Mũi-Họng, Mắt, Răng Hàm Mặt, Ngoại, Phụ -Sản không mổ; YHDT hoặc PHCN cho nhóm người bệnh tổn thương tủy sống, tai biến mạch máu não, chấn thương sọ não.

    219.700

    203.600

    160.000

    149.100

    132.700

     

    Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh

     

    219.700

     

     

     

    3.3

    Loại 3: Các khoa:  YHDT, Phục hồi chức năng

    185.100

    171.400

    130.600

    121.100

    112.000

    4

    Ngày giường bệnh ngoại khoa, bỏng: 

     

     

     

     

     

    4.1

    Loại 1: Sau các phẫu thuật loại đặc biệt; Bỏng độ 3-4 trên 70% diện tích cơ thể

    336.700

    303.800

    256.300

     

     

     

    Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh

     

    336.700

     

     

     

    4.2

    Loại 2: Sau các phẫu thuật loại 1; Bỏng độ 3-4 từ 25 -70% diện tích cơ thể

    300.500

    276.500

    223.800

    198.300

    178.300

     

    Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh

     

    300.500

     

     

     

    4.3

    Loại 3: Sau các phẫu thuật loại 2; Bỏng độ 2 trên 30% diện tích cơ thể, Bỏng độ 3-4 dưới 25% diện tích cơ thể

    260.900

    241.700

    199.200

    175.600

    155.300

     

    Các khoa trên thuộc Bệnh viện chuyên khoa trực thuộc Bộ Y tế tại Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh

     

    260.900

     

     

     

    4.4

    Loại 4: Sau các phẫu thuật loại 3; Bỏng độ 1, độ 2 dưới 30% diện tích cơ thể

    234.800

    216.500

    170.800

    148.600

    134.700

    5

    Ngày giường trạm y tế xã

    56.000

    6

    Ngày giường bệnh ban ngày

    Được tính bằng 0,3 lần giá ngày giường của các khoa và loại phòng tương ứng.

      Ghi chú: Giá ngày giường điều trị nội trú chưa bao gồm chi phí máy thở và  khí y tế.

    Xem và tải Phụ lục II 

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2023/01/28/Ph%E1%BB%A5%20l%E1%BB%A5c%20II.xlsx.

     
    3399 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (14/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598695   16/02/2023

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Từ thời điểm ngày 01/01/2021, người có thẻ BHYT tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến tại các cơ sở khám chữa bệnh tuyến tỉnh trên phạm vi toàn quốc được quỹ BHYT chi trả chi phí điều trị nội trú theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng (như đúng tuyến).

     
    Báo quản trị |