Khai thác khoáng sản

Chủ đề   RSS   
  • #544033 22/04/2020

    Khai thác khoáng sản

    xin chào thư viện pháp luật

    mình muốn hỏi một doanh nghiệp khai thác khoáng sản vượt công suất khai thác so với giấy phép đăng ký có bị coi là vi phạm không ạ?( công suất khai thác thực tế là 51.000m3/ năm, theo giấy phép là 24.000m3/năm)

    xin cảm ơn!

     

     
    764 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieugianghia vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544038   22/04/2020

    jennyphan1992
    jennyphan1992

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2020
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 33 lần


    Chào bạn,  Nghị định 33/2017/NĐ-CP quy định:

    Điều 40. Vi phạm quy định về công suất được phép khai thác

    5. Phạt tiền đối với trường hợp khai thác vượt công suất được phép khai thác hàng năm nêu trong giấy phép khai thác khoáng sản từ 100% trở lên hoặc tổng khối lượng khoáng sản nguyên khai đã khai thác trong năm vượt từ 100.000 tấn trở lên cụ thể như sau:
     
    a) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường của hộ kinh doanh;
     
    b) Từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với khai thác cát, sỏi lòng sông; than bùn; khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường không sử dụng vật liệu nổ công nghiệp, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản này;
     
    c) Từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với khai thác nước khoáng; khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường có sử dụng vật liệu nổ công nghiệp, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản này;
     
    d) Từ 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với khai thác các loại khoáng sản khác, trừ trường hợp đã quy định tại các điểm a, b, c và điểm đ khoản này;
     
    đ) Từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng đối với khai thác vàng, bạc, platin, đá quý, khoáng sản độc hại.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jennyphan1992 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/04/2020) hieugianghia (23/04/2020)
  • #544065   23/04/2020

    Bạn cho mình hỏi trước năm 2011 có nghị định nào quy định xử phạt đối với hành vi khai thác vượt công suất này không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieugianghia vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/04/2020)