kế hoạch của cảnh sát giao thông có được coi là tài liệu mật không?

Chủ đề   RSS   
  • #532005 30/10/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 194 lần


    kế hoạch của cảnh sát giao thông có được coi là tài liệu mật không?

    anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ:

    Vừa qua lúc tham gia lưu thông bình thường không hề vi phạm trên đoạn đường quốc lộ 20 hướng đi Đà Lạt, em có bị một tốp cảnh sát giao thông bắt vào kiểm tra hành chính, em yêu cầu các đồng chí ấy xuất trình kế hoạch chuyên đề thì các đồng chí ấy không xuất trình được, do vậy tôi không chịu xuất trình giấy tờ thì họ nói rằng đây là tài liệu mật nên em không được coi, anh chị cho em hỏi việc họ nói như vậy có đúng không?

     
     
    2645 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532236   31/10/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 110 lần


    Theo quan điểm của mình thì: để đảm khách quan trong việc tuần tra, kiếm soát, đảm bảo an toàn khi dừng xe, tránh tình trạng giả mạo, thì người dân được phép yêu cầu Cảnh sát giao thông xuất trình kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông, khi dừng phương tiện để kiểm tra, cảnh sát giao thông phải xuất trình kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông khi được yêu cầu.

    Hơn nữa, ngày 3/7/2019 vừa rồi, trung tướng Vũ Đỗ Anh Dũng - Cục trưởng Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) cho biết Cục đang tổng hợp thông tin liên quan đến kế hoạch hoạt động, chuyên đề tuần tra... của các đơn vị trực thuộc để công khai trên website của Cục.

    Nói tóm lại, kế hoạch tuần tra của CSGT không phải là tài liệu mật.

    Hiện nay pháp luật cũng chỉ có quy định Danh mục bí mật nhà nước (được định nghĩa tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 33/2015/TT-BCA hướng dẫn thực hiện Nghị định 33/2002/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh Bảo vệ bí mật nhà nước do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành) như sau:

    Danh mục bí mật nhà nước là văn bản quy phạm pháp luật do cấp có thẩm quyền ban hành quy định các độ mật để bảo vệ theo quy định.

    Chủ thớt có thể cho mình biết "tài liệu mật" mà bạn muốn đề cập đến là như thế nào không?

     

     
    Báo quản trị |