Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #437740 05/10/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1691 lần


    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Hi mọi người, mình có một vấn đề thắc mắc liên quan đến hợp đồng giao dịch giữa các doanh nghiệp mong các anh, chị và các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp.

    Hợp đồng không có con dấu

    Trước ngày 01/7/2015, khi Luật doanh nghiệp 2005 còn hiệu lực thì vấn đề quản lý và sử dụng con dấu có vẻ chặt chẽ, nào là phải đăng ký con dấu với cơ quan công an rồi giữ tại trụ sở chính…

    Việc sử dụng con dấu rất quan trọng, quan trọng đến nỗi không có văn bản nào quy định hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả con dấu và chữ ký mà đó chỉ là cách hiểu theo tập quán nước mình.

    Thế rồi, đến ngày 01/7/2015, Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực, mọi sự đổi thay, việc quản lý sử dụng con dấu không còn khắt khe như trước nữa, doanh nghiệp không cần phải đăng ký với cơ quan công an…chỉ cần tự làm và thông báo trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp là được rồi.

    Tại Luật doanh nghiệp cũng có quy định như thế này: “4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.”

    Như vậy, nếu theo điều luật này ta sẽ hiểu rằng, việc hợp đồng chỉ có giá trị khi có cả chữ ký và con dấu chỉ là chuyện dĩ vãng, còn bây giờ, hợp đồng sẽ có giá trị khi chỉ cần có chữ ký là đủ?

    Mình hiểu như vậy đúng không mọi người?

     
    97140 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    thaiphongnet (15/10/2019) BQLDA3619 (24/07/2018) hongphongpq@gmail.com (12/03/2018) tung1962 (20/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #554086   31/07/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Theo quan điểm của mình, không phải mọi trường hợp hợp đồng đều bắt buộc phải có con dấu. Căn cứ quy định tại Khoản 3, 4 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014:
     
     "3. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.
     
    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng con dấu."
     
    Giải thích cho 2 điều khoản nêu trên thì:
     
    Nếu điều lệ công ty không quy định đòi hỏi văn bản nào đó có hiệu lực khi và chỉ khi có con dấu thì văn bản đó không nhất thiết phải có mẫu dấu in lên thì mới có hiệu lực pháp lý. Chúng ta sẽ linh hoạt áp dụng quy định theo tình hình doanh nghiệp, doanh nghiệp cụ thể quy định như thế nào đối với một loại văn bản. Anh chị vui lòng đối chiếu với quy định tôi có trích dẫn nêu trên cũng như những quy định pháp luật liên quan để linh động áp dụng cho phù hợp.
     
    Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, chỉ bắt buộc sử dụng con dấu trong ba trường hợp là :pháp luật quy định, điều lệ quy định hoặc thỏa thuận của các bên. Do đó, các hợp đồng không thuộc 3 trường hợp trên vẫn có giá trị pháp lý dù không có con dấu.
     
    Trên đây là nội dung tư vấn chỉ mang tính chất tham khảo.
     
    Báo quản trị |  
  • #562864   17/11/2020

    Nếu trong Điều lệ hoặc các quy định, quy chế nội bộ không quy định hợp đồng phải dùng dấu thì đương nhiên không bắt buộc.

    Hiện nay, có nhiều nước doanh nghiệp không dùng con dấu mà chỉ có chữ ký của người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền, do đó, hợp đồng chỉ có chữ ký không được đóng dấu vẫn có giá trị khi nội dung không trái với quy định của pháp luật.

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #582178   30/03/2022

    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Theo mình nghĩ thì trong thực tế vẫn có những trường hợp hợp đồng không có con dấu mà chỉ có chữ ký thì vẫn có giá trị pháp lý. Vì không phải trường hợp nào cũng bắt buộc cần có con dấu khi ký kết hợp đồng không phải cá nhân nào cũng có con dấu như các tổ chức pháp nhân.

     
    Báo quản trị |  
  • #583580   30/04/2022

    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Cám ơn bạn đã thông tin! Theo mình vẫn có trường hợp ngoại lệ khi hợp đồng không tuân thủ về hình thức vẫn được công nhận được quy định tại Điều 129 Bộ luật dân sự 2015 như sau:

    Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức
     
    Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:
     
    1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.
     
    2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.
     
    Báo quản trị |  
  • #586397   28/06/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Theo quan điểm của mình hợp đồng ký kết có hiệu lực khi có đủ 2 thành tố: chữ ký của người đại diện và con dấu của doanh nghiệp. Chữ ký của người đại diện thể hiện được thẩm quyền của người ký kết và con dấu thể hiện tư cách của doanh nghiệp. Tức là nếu có phát sinh vấn đề gì thì doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm hoàn toàn bằng tài sản của mình vì đã tự mình xác nhận mối quan hệ trong hợp đồng đấy.

     
    Báo quản trị |  
  • #588381   27/07/2022

    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn. Công ty có thể sử dụng con dấu trong các giao dịch, hợp đồng nhưng việc không sử dụng con dấu cho giao dịch, hợp đồng cũng không làm ảnh hưởng tới giao dịch, hợp đồng đó. Trừ trường hợp “các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng con dấu” (căn cứ quy định tại Điều 43 Luật Doanh nghiệp năm 2020) và trong một số hợp đồng trong lĩnh vực xây dựng…bắt buộc phải đóng dấu của hai bên.

     
    Báo quản trị |  
  • #588768   30/07/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 6924
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 128 lần


    Hợp đồng không có con dấu, chỉ có chữ ký có giá trị pháp lý không?

    Hiện nay, có nhiều nước doanh nghiệp không dùng con dấu mà chỉ có chữ ký của người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền, do đó, hợp đồng chỉ có chữ ký không được đóng dấu vẫn có giá trị khi nội dung không trái với quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |