Hợp đồng 3 bên ký với công ty nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #604967 24/08/2023

    chuuyen

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:24/08/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng 3 bên ký với công ty nước ngoài

    Kính gửi Luật Sư,
     
    Công ty A (công ty Việt Nam) phụ trách vận chuyển hàng hóa từ công ty B (công ty Việt Nam) để xuất cho công ty C (công ty Trung Quốc), nhưng công ty C muốn thanh toán toàn bộ tiền hàng và phí vận chuyển cho công ty A, sau đó A thanh toán lại tiền hàng cho B. Trong trường hợp này công ty B là công ty có code xuất khẩu, công ty A không có code xuất khẩu.
    Vậy cho em hỏi các bên nên ký loại hợp đồng xuất nhập khẩu 3 bên nào ạ? 
     
    Xin chân thành cám ơn!
     
    1185 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chuuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/08/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #605475   16/09/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Hợp đồng 3 bên ký với công ty nước ngoài

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi giải đáp như sau:

    Về nguyên tắc, bên mua (Công ty C) có nghĩa vụ thanh toán tiền hàng cho bên bán (Công ty B).

    Tuy nhiên, Luật Thương mại (khoản 1, Điều 50) và Công ước viên 1980 - Công ước của Liên hợp quốc về mua bán hàng hóa quốc tế (Điều 54) không cấm các bên mua bán thỏa thuận về việc bên mua (Công ty C ) thanh toán tiền hàng cho bên vận chuyển (Công ty A), sau đó bên vận chuyển hoàn lại tiền cho bên bán (Công ty B).

    Thực tiễn mua bán hàng hóa quốc tế xem trường hợp thanh toán nêu trên là “thu hộ”. Nghĩa là bên vận chuyển thu hộ tiền hàng và sau đó chuyển lại cho bên bán.

    Như vậy, ba bên ký hợp đồng mua bán quốc tế, trong đó có điều khoản thu hộ là được.

    Còn đối với việc thanh toán phí vận chuyển thì do các bên lựa chọn áp dụng quy tắc Incoterms hoặc các bên thỏa thuận trong hợp đồng về bên nào có trách nhiệm trả phí vận chuyển.

    Lưu ý: Công ước viên 1980 chỉ áp dụng đối với các quốc gia thành viên.

    Mến chào.

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: