Hỏi về trợ cấp thôi việc khi bị cắt giảm nhân sự do ảnh hưởng dịch covid 19?

Chủ đề   RSS   
  • #575538 20/09/2021

    lannguyen3108

    Sơ sinh


    Tham gia:Cách đây vài giây
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về trợ cấp thôi việc khi bị cắt giảm nhân sự do ảnh hưởng dịch covid 19?

    Chào mọi người. Em đang nằm trong trường hợp công ty cắt giảm nhân sự do ảnh hưởng dịch covid 19, HĐLĐ của em là HĐLĐ không xác định thời hạn, Công ty thông báo chấm dứt hđlđ trong vòng 45 ngày kể từ 1/8/2021-15/9/2021, nhưng thực tế đã cho em nghỉ từ 1/8/2021 rồi,  công ty sẽ thanh toán lương  theo thông báo 45 ngày cho em theo mức đóng BHXH.
     
    Vậy cho em hỏi em có được hưởng trợ cấp thôi việc từ công ty không?
     
    thời gian làm việc thực tế của em: 6/5/2019-31/7/2021
     
    thời giam tham gia đóng bhxh: 1/5/2021-31/8/2021
     
    Rất mong được phản hồi tư vấn sớm ạ
     
    295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575543   20/09/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào chị, với thông tin chị nêu thì việc áp dụng quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi người sử dụng lao động nêu ra lí do và báo trước cho người lao động về thời điểm chấm dứt HĐLĐ. Trường hợp của chị thì công ty cho nghỉ luôn từ ngày 1/8/2021 mà không đảm bảo thời gian báo trước thì được xem là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật theo Điều 39 Bộ Luật lao động 2019:
     
    Điều 39. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
     
    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 35, 36 và 37 của Bộ luật này.
     
    Lúc này, phía công ty phải có nghĩa vụ theo Điều 41 của Bộ Luật. Còn nếu trường hợp công ty có thông báo trước cho chị về việc chấm dứt HĐLĐ vào ngày 01/8/2021 và chị đồng ý thì lúc này không còn là trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ nữa mà sẽ thuộc trường hợp thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ theo Khoản 3 Điều 34 Bộ Luật lao động 2019:
     
    Điều 34. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động
    ...
    3. Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
     
    Lúc này, quyền lợi và nghĩa vụ của mỗi bên sẽ do các bên thỏa thuận, bao gồm cả tiền lương chi trả để nghỉ việc.
     
    Liên quan đến trợ cấp thôi việc, với trường hợp thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ (Khoản 3 Điều 34) hay là người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng luật (Khoản 10 Điều 34) thì người lao động sẽ thuộc trường hợp được xét hưởng trợ cấp thôi việc theo Điều 46 Bộ Luật lao động 2019:
     
    Điều 46. Trợ cấp thôi việc
     
    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9 và 10 Điều 34 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 của Bộ luật này.
     
    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm.
     
    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 46 trên thì người lao động sẽ đủ điều kiện xét hưởng nếu đã làm việc thường xuyên cho NSDLĐ từ đủ 12 tháng trở lên. Thông tin chị nêu có thể hiện việc chị đã làm đủ trên 12 tháng nên sẽ được xét hưởng. Tuy nhiên, chị lưu ý rằng nếu xuyên suốt thời gian chị làm việc đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho suốt thời gian thì mức hưởng trợ cấp thôi việc sẽ bằng 0 đồng.
     
    Một số quan điểm trao đổi với chị.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #575564   21/09/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14903)
    Số điểm: 99524
    Cảm ơn: 3452
    Được cảm ơn 5314 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn, có thể hiểu là vì lý do kinh tế (ảnh hưởng covid) mà cty cho bạn nghỉ. Như vậy nó sẽ thuộc về trường hợp mất việc làm chứ không phải thôi việc. Và bạn phải nhận được trợ cấp mất việc làm chứ ko phải trợ cấp thôi việc.

    Tuy nhiên bạn xác nhận giùm thời gian này đi

    thời giam tham gia đóng bhxh: 1/5/2021-31/8/2021

    Nếu thông tin này đúng, thì có 24 tháng bạn không tham gia BHXH và tất nhiên cũng không tham gia BHTN, nghĩa là bạn phải được trợ cấp, mỗi năm 1 tháng lương.

    Nếu bạn ghi nhầm, nghĩa là thực tế tham gia bảo hiểm từ tháng 5/2019, thì rất tiếc cty ko phải trả tiền thôi việc. Thay vào đó bạn đi đăng ký thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |