Hỏi về ly hôn đơn phương, quyền nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #548375 03/06/2020

    Vanlinhphong

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về ly hôn đơn phương, quyền nuôi con

    Xin luật sư tư vấn giúp: tôi có người em lấy chồng đã ly hôn và nuôi con nhỏ hiện được 10 tuổi. Sau đó lập gia đình với người mới, sinh được 1 bé trai năm nay 2 tuổi và đang mang thai tháng thứ 6. Do mâu thuẫn gia đình không thể tiếp tục, em tôi làm đơn xin ly hôn đơn phương và có nguyện vọng mong muốn được nuôi con 2 tuổi và bé sắp sinh. Em tôi đủ điều kiện về tiền và công chăm sóc con. Nhà chồng cũng tranh chấp quyền nuôi con đối với con nhỏ 2 tuổi. Xin hỏi luật sư vậy em tôi có được quyền nuôi con 2 tuổi và đứa bé sắp sinh không ạ? Có cách gì để có thể giành quyền nuôi con không ạ? xin cảm ơn!

     
    1401 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vanlinhphong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549828   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn thì tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định cụ thể về trường hợp con dưới 36 tháng tuổi: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”. Theo quy định này thì sau khi ly hôn chỉ cần bạn có đủ điều kiện để nuôi con thì bạn sẽ được tòa án giao cho quyền nuôi con nhỏ nên bạn không cần phải lo lắng.

     
    Báo quản trị |  
  • #574900   30/08/2021

    anhdaong
    anhdaong

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/05/2021
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 444
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Hỏi về ly hôn đơn phương, quyền nuôi con

    Chào bạn. Bạn có thể tham khảo câu trả lời của mình nha.
    Theo khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định:
     “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.
    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn đang có đủ điều kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng con và do con bạn chỉ mới 2 tuổi và một bé sắp sinh đều dưới 36 tháng tuổi . Nên bạn có thể giành được quyền nuôi hai con nhé.

     
    Báo quản trị |