Hỏi về luật xử lí vi phạm giao thông?

Chủ đề   RSS   
  • #564564 08/12/2020

    thanhphong0602

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi về luật xử lí vi phạm giao thông?

    Em vi phạm giao thông nhưng xe là của mẹ em...  em bị mất chứng minh nhân dân gốc chỉ còn cmnd photo thôi... vậy cho em hỏi khi đi đóng phạt có cần đem sổ hộ khẩu để xác nhận rằng em và chủ xe là mẹ/con không ạ

     
    1323 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhphong0602 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590624   31/08/2022

    leehuy97
    leehuy97
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:29/06/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1350
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Hỏi về luật xử lí vi phạm giao thông?

    Chào bạn, sau đây là chia sẻ của mình về trường hợp của bạn:

    Theo quy định tại khoản 1, Khoản 2 Điều 4 Thông tư 153/2013/TT-BTC quy định về quy trình, thủ tục thu, nộp tiền phạt vi phạm hành chính như sau:

    “Điều 4. Quy trình, thủ tục thu, nộp tiền phạt vi phạm hành chính

    Quy trình, thủ tục thu, nộp tiền phạt vi phạm hành chính được thực hiện theo quy trình thu ngân sách nhà nước quy định tại Thông tư số 128/2008/TT-BTC , Thông tư số 85/2011/TT-BTC ngày 17/6/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn quy trình tổ chức phối hợp thu ngân sách nhà nước giữa Kho bạc Nhà nước-Tổng cục Thuế-Tổng cục Hải quan và các ngân hàng thương mại. Thông tư này hướng dẫn thêm các nội dung sau:

    1. Việc thu tiền phạt vi phạm hành chính phải căn cứ vào quyết định xử phạt vi phạm hành chính của người có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại Luật xử lý vi phạm hành chính và các Nghị định của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong từng lĩnh vực.

    2. Khi nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải xuất trình quyết định xử phạt của người có thẩm quyền xử phạt với Kho bạc Nhà nước nơi đến nộp phạt hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt và phải nộp tiền phạt theo đúng số tiền, thời hạn ghi trong quyết định xử phạt.”

    Như vậy khi đi đóng phạt bạn không cần đem sổ hộ khẩu để xác nhận rằng bạn và chủ xe là mẹ/con. Bạn chỉ cần mang theo quyết định xử phạt vi phạm hành chính của người có thẩm quyền xử phạt là được.

     
    Báo quản trị |