Hỏi về luật hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #64250 17/10/2010

    KhongDuoc_TaiSao

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật hình sự

    Em có vài vướng mặt xin luật sư giải thích giúp....!

    1) Thời hạn chuẩn bị xét xử đối với tội phạm rất nghiêm trọng là bao nhiêu ngày ?

    2) Hệ thống cơ quan xét xử hiện nay bao gồm bao nhiêu cơ quan ?

    3)Khi có những tình tiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định có hiệu lệnh pháp luật sẽ được giải quyết theo trình tự nào sau đây: Giám đốc thẩm, phúc thẩm. ?

     
    10013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64315   18/10/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trả lời.
    1. Thời hạn chuẩn bị xét xử: Điều 176 BLTTHS.
    2. Hệ thống cơ quan xét xử hiện hay: Tìm hiểu luật tổ chức Toà án án nhân dân.
    3. Đề nghị tìm hiểu Bộ luật tố tụng hình sự về tính chất của xét xử phúc thẩm, giám đốc thẩm, tái thẩm sẽ rõ.
     
    Báo quản trị |  
  • #64331   18/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3560 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    1. Theo quy định tại khoản 2 Điều 176 BLTTHS thì trong thời hạn 2 tháng kể từ ngày nhận hồ sơ vụ án, Thẩm phán phải ra một trong các quyết định sau:
    - Đưa vụ án ra xét xử;
    - Trả hồ sơ để điều tra bổ sung;
    - Đình chỉ hoặc tạm đình chỉ vụ án.
    Như vậy, đối với trường hợp đưa vụ án ra xét xử thì thời hạn được cộng thêm 15 ngày (vì kể từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử đến ngày mở phiên toà có thời hạn tối đa là 15 ngày).
    Nếu phải gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, thì đối với tội phạm rất nghiêm trọng được gia hạn thêm 1 tháng.
    Nếu có lý do chính đáng mà phiên toà không mở được trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, thì thời hạn được cộng thêm tối đa 15 ngày nữa.
    Tổng cộng, thời hạn chuẩn bị xét xử đối với tội phạm rất nghiêm trọng tối đa là 4 tháng.
    Nếu chỉ nghiên cứu Điều 176 BLTTHS thì bạn không thể cho ra kết quả trên, mà bạn cần nghiên cứu thêm tiểu mục 1.2 mục 1 phần I Nghị quyết số 04/2004/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán TANDTC.

    2. Câu hỏi số 2 chưa chính xác. Vì chỉ có duy nhất một cơ quan có chức năng xét xử là Toà án. Vì vậy câu hỏi phải là: "Hệ thống cơ quan xét xử bao gồm những Toà án nào?". Câu trả lời có tại Điều 2 Luật tố chức Toà án nhân dân.

    3. Câu hỏi đã nêu rõ ràng là "Khi có những tình tiết mới được phát hiện có thể làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật". Vì vậy câu trả lời của bạn #0072bc;">nguyenphong83 chưa đúng trọng tâm.
    Khi bản án đã có hiệu lực pháp luật thì không thể xét xử lại theo trình tự phúc thẩm.
    Khi phát hiện tình tiết mới làm thay đổi cơ bản nội dung của bản án, quyết định thì chỉ có thể xét lại bản án, quyết định theo thủ tục TÁI THẨM (Điều 290 BLTTHS). Thủ tục GIÁM ĐỐC THẨM chỉ tiến hành khi phát hiện có vi phạm pháp luật nghiêm trọng trong việc xử lý vụ án (Điều 272 BLTTHS)   

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 18/10/2010 09:55:48 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |