Hòi về khám sức khỏe đi dân quân tự vệ

Chủ đề   RSS   
  • #117516 13/07/2011

    tran1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hòi về khám sức khỏe đi dân quân tự vệ

    Em đọc Luật Dân quân tự vệ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam/Chương I thấy có :

    1. Tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:
    ...
    b) Không đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên;
    ...

    Do em được hoãn NVQS do ko đủ dk sức khỏe, nên muốn đi khám xem có đủ dk đi dân quân ko ?
    Xin tư vấn 1 số tiêu chuẩn sức khỏe dân quân ạ, vì em tìm tên mạng chỉ có tiêu chuẩn cho NVQS thôi.

    Thêm nữa là khi lên phường đội hỏi về luật dân quân, họ nói nếu gọi mà không đi sẽ bị lập biên bản, nhiều lần sẽ bị cấm chứng giấy tờ ở phường. Thông tin này có thật không ?

    Xin cám ơn.
    Cập nhật bởi tran1988 ngày 13/07/2011 10:28:09 CH
     
    12318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118323   18/07/2011

    tran1988
    tran1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có ai biết vấn đề này không 
     
    Báo quản trị |  
  • #597993   30/01/2023

    nitrum01
    nitrum01
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:25/12/2022
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 2347
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 41 lần


    Hòi về khám sức khỏe đi dân quân tự vệ

    Em xin cung cấp một số thông tin sau:

    Hiện tại chưa có quy định riêng về tiêu chuẩn sức khỏe của Dân quân tự vệ.

    Tuy nhiên Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang nên điều kiện để tuyển chọn và gọi công dân tham gia Dân quân tự vệ cũng tương tự như điều kiện tuyển chọn công dân nhập ngũ anh có thể tham khảo anh nhé.

    Tiêu chuẩn sức khỏe sẽ thực hiện theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành như sau:

    "Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

    ...

    3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS."

     

     
    Báo quản trị |  
  • #599580   28/02/2023

    peodangyeu
    peodangyeu

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:17/12/2022
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Hòi về khám sức khỏe đi dân quân tự vệ

    Căn cứ Điều 21 Nghị định 120/2013/NĐ-CP sửa đổi bởi khoản 16 Điều 1 Nghị định 37/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt hành chính với các hành vi vi phạm tổ chức dân quân tự vệ cụ thể:
     
    Vi phạm quy định về tổ chức dân quân tự vệ
     
    1. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi trốn tránh việc thực hiện quyết định của cơ quan có thẩm quyền về tổ chức xây dựng lực lượng dân quân tự vệ.
     
    2. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện quyết định của cơ quan có thẩm quyền về tổ chức xây dựng lực lượng dân quân tự vệ.
     
    3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi cản trở việc tổ chức xây dựng lực lượng dân quân tự vệ.
     
    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
     
    a) Chống đối việc thành lập, tổ chức xây dựng lực lượng dân quân tự vệ;
     
    b) Chống đối quyết định mở rộng lực lượng dân quân tự vệ của cấp có thẩm quyền.
     
    5. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với hành vi thành lập, tổ chức lực lượng dân quân tự vệ không đúng quy định của pháp luật.
     
    6. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc giải tán lực lượng dân quân tự vệ thành lập, tổ chức không đúng pháp luật đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này.”
     
    Vậy với trường hợp đã tham gia Dân quân tự vệ mà không thực hiện quyết định của cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị phạt hành chính theo khoản 2 phía trên, là phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
     
     
    Báo quản trị |