Học sinh khuyết tật nặng có được miễn thi trung học phổ thông?

Chủ đề   RSS   
  • #536222 31/12/2019

    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Học sinh khuyết tật nặng có được miễn thi trung học phổ thông?

    Em mình chuẩn bị tốt nghiệp trung học phổ thông nhưng em bị khuyết tật nặng, có giấy xác nhận của địa phương và đang được hưởng trợ cấp hàng tháng. Vậy cho mình hỏi em có được miễn thi và xét công nhận tốt nghiệp trung học phổ thông không?

     
    556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536232   31/12/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Về trường hợp này, theo Khoản 2 Điều 32 Thông tư số 04/2017/TT-BGDĐT ban hành quy chế thi trung học phổ thông quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp trung học phổ thông quy định về trường hợp miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT như sau:  

    a) Đối tượng:

    - Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định.   

    - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    - Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

    b) Điều kiện:

    - Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung:

    + Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định;

    + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

    - Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

    + Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

    + Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

    - Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học:

    + Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

    + Có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

    Như vậy, em bạn sẽ thuộc đối tượng được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT khi đủ điều kiện theo các quy định đã trích dẫn trên

     
    Báo quản trị |