Hoạt động dưới 3 năm có được tham gia đấu thầu?

Chủ đề   RSS   
  • #558690 27/09/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 3673
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Hoạt động dưới 3 năm có được tham gia đấu thầu?

    Hiện nay bên mình muốn tham gia các gói thầu dự án tại trang http://muasamcong.mpi.gov.vn, theo quy định của hồ sơ dự thầu thì phải có báo cáo tài chính 3 năm, nhưng doanh nghiệp thành lập dưới 3 năm thì không thể có báo cáo 3 năm được. Do đó nhờ mọi người tìm các văn bản pháp lý liên quan việc đấu thầu, nếu doanh nghiệp hoạt động chưa đủ 3 năm thì có thể thay thế bằng hồ sơ gì, hoặc có cách nào liên kết giữa pháp nhân mới và pháp nhân cũ hay không? Làm thế nào để có thể đủ điều kiện tham gia dự thầu?

     
    3064 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558696   27/09/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 202 lần


    Về vấn đề chị nêu, trước tiên muốn tham gia đấu thầu thì mình phải đảm bảo tư cách hợp lệ theo quy định chung tại Điều 5 Luật Đấu thầu 2013 thì mình mới có đủ điều kiện cần để tham gia vào lĩnh vực đấu thầu.

    Thứ hai, liên quan tới gói thầu có yêu cầu báo cáo tài chính 3 năm thì đó là tiêu chuẩn do bên mời thầu đặt ra đối với nhà thầu tham dự, họ yêu cầu nhà thầu phải đáp ứng năng lực về kinh nghiệm, kỹ thuật, tài chính để tham dự gói thấu đó. Tại Điều 15 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định:

    "Điều 15. Nguyên tắc đánh giá hồ sơ dự thầu

    1. Việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu."

    => Khi đánh giá HSDT thì bên mời thầu sẽ đánh giá dựa trên tiêu chuẩn trong HSMT để xét nhà thầu có trúng thầu hay không. Trường hợp do đặc thù của gói thầu mà bên mời thầu có thể thấy rằng bắt buộc phải là báo cáo tài chính của 3 năm thì họ vẫn có quyền làm như thế hoặc nếu họ xem xét trong thời gian ít hơn 3 năm vẫn bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm và tăng tính cạnh tranh của gói thầu thì có thể sẽ quy định trong HSMT cho phép nhỏ hơn 3 năm.

    Tóm lại vấn đề ở đây là căn cứ vào tính chất của gói thầu mà chủ đầu tư, bên mời thầu xem xét quyết định. Nếu mình không đủ năng lực điều kiện thì mình có thể liên danh với một nhà thầu khác khi mà năng lực của mình không đáp ứng đủ nhưng điều kiện bắt buộc là nhà thầu liên danh đó vẫn phải đáp ứng tiêu chuẩn về tư cách hợp lệ theo quy định tại Điều 5 Luật đấu thầu.

    Để có thể hiểu rõ hơn về đấu thầu thì trước tiên chị cần phải tham khảo qua Luật Đấu thầu 2013 và Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

     

     
    Báo quản trị |