Hiệu lực hợp đồng trong trường hợp này được xác định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #551465 09/07/2020

    newsedu.napo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiệu lực hợp đồng trong trường hợp này được xác định như thế nào?

    Thưa luật sư,

    Về Hiệu lực hợp đồng có nội dung như sau:

    "Điều 8. Hiệu lực hợp đồng

    8.1 Thời hạn hợp đồng: Hợp đồng có giá trị từ ngày ký đến hết ngày 31/12/2020.

    8.2 Những trường hợp có thể chấm dứt hợp đồng trước thời hạn:

    • Trường hợp bất khả kháng theo quy định của pháp luật hiện hành.
    • Sau 15 ngày tuyên bố chấm dứt hợp đồng, bên B phải giao trả số hàng hoá cho bên A theo những cách thức bên A đề nghị. Bên nào đề nghị chấm dứt hợp đồng phải chịu chi phí giao trả hàng hoá.

    8.3 Chuyển nhượng hợp đồng

    • Hợp đồng này được thành lập và thực hiện giữa hai bên đã ký kết, không bên nào được chuyển, nhượng quyền và nghĩa vụ cho bên thứ ba khi không có sự đồng ý của bên kia.

    8.4 Gia hạn hợp đồng

    • Hợp đồng này có thể được gia hạn theo sự đề xuất của một trong hai bên trước khi hết thời hạn hợp đồng và được hai bên thống nhất bằng văn bản.
    • Hợp đồng này có hiệu lực kể cả trong thời gian thương lượng hợp đồng mới."

    Tôi muốn hỏi:

    - Sự logic và tính ràng buộc giữa khoản 8.1 và 8.4 là tối nghĩa, dễ xảy ra tranh cãi nếu không đạt được thỏa thuận chung?

    - Trong trường hợp không có thỏa thuận nào được ký kết trước ngày hết hạn hợp đồng thì "thời gian thương lượng hợp đồng mới" tại mục 2 khoản 8.4 được tính như thế nào? Trong thời gian này (sau ngày 31/12/2020), giá trị hợp đồng còn không?

    Xin cám ơn. 

     
    633 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn newsedu.napo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận