Hành vi này có vi phạm luật gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #571073 02/05/2021

    anminh12

    Male
    Sơ sinh

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:02/05/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hành vi này có vi phạm luật gì không?

    Luật sư cho em hỏi, sự việc như sau có vi phạm luật gì không?

    Trong 1 tổ có tổng 36 người, thời điểm xảy ra việc là có khoảng 10 người chưa thực hiện theo quy định tổ đề ra. Em có gọi điện hỏi người tổ trưởng đó là có gọi điện liên tục cho những người chưa chấp hành quy ước hoạt động chưa, tổ trưởng trả lời gọi liên tục mà k nghe máy. Em nói tổ trưởng đó chụp hình lịch sử cuộc gọi qua cho em xem, người tổ trưởng đó cũng làm theo. Tuy nhiên, người trong lịch sử cuộc gọi đó quay sang nói em vi phạm quyền công dân, họ không phải tội phạm mà làm như vậy. Em cảm ơn .

     
    585 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anminh12 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571086   03/05/2021

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Chào bạn,

    Trước tiên, tại Điều 21 Hiến pháp 2013 , có quy định cụ thể về quyền công dân được pháp luật công nhận và bảo vệ:

    “Điều 21.

    1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình; có quyền bảo vệ danh dự, uy tín của mình.

    Thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình được pháp luật bảo đảm an toàn.

    2. Mọi người có quyền bí mật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác.

    Không ai được bóc mở, kiểm soát, thu giữ trái luật thư tín, điện thoại, điện tín và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư của người khác.”

    Không rõ thực tế như thế nào, nhưng trên phương diện mà bạn trình bày thì theo mình hành động không vi phạm luật hay vi phạm quyền công dân, Bởi thứ nhất ta xét nếu như người Tổ trưởng đồng ý chụp và gửi cho bạn xem lịch sử cuộc gọi, thì đây hoàn toàn là sự tự nguyện, đồng thời người chủ động tạo ra thư tín, cuộc gọi là người Tổ trưởng, nên những người khác nói bị xâm phạm quyền nhân thân là không đúng

    Trao đổi cùng bạn

     
    Báo quản trị |