Hành nghề tâm linh “bói tarot” có vi phạm pháp luật về mê tín dị đoan?

Chủ đề   RSS   
  • #605033 26/08/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2258)
    Số điểm: 75790
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 1941 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hành nghề tâm linh “bói tarot” có vi phạm pháp luật về mê tín dị đoan?

    Dịch vụ xem bói tarot dạo gần đây ngày càng nở rộ được đông đảo giới trẻ ủng hộ và “rỉ tai nhau” tìm kiếm các “reader tarot” được xem là thầy bói thời hiện đại nhưng không tốn nhiều tiền. Thì hiện nay, việc hành nghề tarot như vậy có vi phạm pháp luật không?
     
    hanh-nghe-tam-linh-boi-tarot-co-vi-pham-phap-luat-ve-me-tin-di-doan
     
    1. Hoạt động mê tín dị đoan là gì?
     
    Hiện nay chưa có văn bản nào giải thích về hoạt động mê tín dị đoan, vì thế có thể hiểu đơn giản hoạt động mê tín dị đoan là việc một người đặt niềm tin mù quáng của mình vào những lời nói không có thật, vô căn cứ và khoa học cũng như tính xác thực của người tổ chức xem bói.
     
    Tác hại của việc tin vào mê tín, dị đoan mới chính là điều đáng lên án khi nó gây hậu quả xấu về sức khỏe, tiền bạc, thời gian, tính mạng cho cả cá nhân, gia đình, cộng đồng và xã hội.
     
    2. Xem bói tarot có thuộc các hình thức mê tín dị đoan?
     
    Trước khi đi vào tìm hiểu tarot có thuộc mê tín dị đoan hay không thì chúng ta phải hiểu tarot là gì. Tarot có nguồn gốc ở châu âu từ rất lâu và gần đây du nhập vào Việt Nam, theo đó, người bói tarot dựa trên những lá bài ngẫu nhiên để giải mã các ý nghĩa về cuộc sống, tương lai, tình cảm, công việc…
     
    Nhìn chung thì việc tổ chức hành nghề mê tín dị đoan đều là những hoạt động trái với thuần phong mỹ tục, đi ngược với giá trị đạo đức xã hội. Để biết được tarot có phải là mê tín dị đoan hay không thì dưới đây là một số hình thức mê tín dị đoan đang tồn tại ở Việt Nam:
     
    - Các hình thức cúng tế, lễ bái, cầu xin: cúng cô hồn, cúng sao giải hạn, xin tài lộc, cầu tự, cầu tình duyên, gia đạo, xin xăm, xin số, những hành vi hiến tế, dày vò thể xác, nam nữ quan hệ bất thường, điên cuồng, nhảy nhót…
     
    - Các hình thức xem tướng, bói toán: bói chỉ tay, bói hình người, bói chân gà đầu năm, bói mai rùa, bói theo chữ viết, chữ ký, xem lá số tử vi, bói bài…
     
    - Các hình thức bài trừ bệnh tật bằng ma thuật: trừ tà ma, đồng bóng, yểm bùa…
     
    - Các hình thức kiêng cữ phản khoa học: kiêng đàn bà có bầu xông đất đầu năm hoặc dự đám ma, đám cưới, kiêng khởi đầu công việc vào ngày 13, kiêng mèo hoang vào nhà; kiêng tặng mực đầu năm…
     
    Từ các phân loại mê tín dị đoan trên thì việc xem tarot thuộc hình thức xem tướng, bói toán dựa trên những lá bài tarot. Tuy nhiên, nếu chỉ xem để giải trí thì việc này không được xem là mê tín dị đoan.
     
    3. Xử phạt hành chính đối với việc xem tarot biến tướng mê tín dị đoan
     
    Căn cứ điểm đ khoản 7 Điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với cá nhân xem tarot có hành vi mê tín dị đoan sẽ bị phạt tiền từ 15 triệu đồng - 20 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    - Tổ chức lễ hội theo quy định phải đăng ký mà không có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
     
    - Tổ chức lễ hội truyền thống không đúng với bản chất, ý nghĩa lịch sử, văn hóa;
     
    - Thực hiện nghi lễ có tính bạo lực, phản cảm, trái với truyền thống yêu hòa bình, nhân đạo của dân tộc Việt Nam;
     
    - Không tạm dừng tổ chức lễ hội theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
     
    - Tổ chức hoạt động mê tín dị đoan.
     
    Do đó, việc tổ chức xem tarot mà có dấu hiệu mê tín dị đoan thì có thể bị xử phạt từ 15 triệu đến 20 triệu đồng.
     
    Ngoài ra, việc tổ chức hoạt động mê tín dị đoan buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.
     
    4. Xem bói tarot có bị phạt tù không?
     
    Căn cứ Điều 320 Bộ luật Hình sự 2015 quy định tội hành nghề mê tín, dị đoan sẽ bị xử lý hình sự như sau:
     
    - Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
     
    + Làm chết người;
     
    + Thu lợi bất chính 200 triệu đồng trở lên;
     
    + Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
     
    - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 triệu đồng.
     
    Như vậy, xem tarot sẽ không bị xem là mê tín dị đoan nếu nó không vi phạm về các dấu hiệu mê tín dị đoan, thu lợi bất chính nhờ vào hoạt động xem tarot của mình.
     
    1321 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (09/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận