Hai con đều dưới 36 tháng tuổi, chồng công việc bấp bênh tôi có được quyền nuôi cả 2 con không?

Chủ đề   RSS   
  • #552104 18/07/2020

    Tramvocr123

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hai con đều dưới 36 tháng tuổi, chồng công việc bấp bênh tôi có được quyền nuôi cả 2 con không?

    Tôi và chồng tôi có ít mâu thuẫn. Tôi và chồng tôi muốn ly hôn..Chúng tôi có 2 bé ..bé đầu được 30 tháng và bé nhỏ thì 9 tháng..

    Chồng tôi công việc bấp bênh làm cũng chẳng bao nhiêu tiền. Tôi thì khi cưới chồng đến giờ vẫn không làm ra tiền..

    Giờ ly hôn tôi muốn nuôi 2 đứa con được không ạ.

     
    1193 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tramvocr123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552599   24/07/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

    - Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    - Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    - Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Như vậy, xét cả về độ tuổi 02 con chị đều dưới 36 tháng tuổi và về mặt tài chính thì bên chị đều có lợi hơn về mọi mặt cho các con thì chị có thể được Tòa án giải quyết được nuôi cả 02 con. Và người không trực tiếp nuôi con là người cha sẽ phải thực hiện các nghĩa vụ trách nhiệm theo quy định và theo quyết định của Tòa án.

     
    Báo quản trị |  
  • #582744   13/04/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Hai con đều dưới 36 tháng tuổi, chồng công việc bấp bênh tôi có được quyền nuôi cả 2 con không?

    Trả lời:

    Chào chị, về trường hợp của hị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

    Theo thông tin chị cung cấp, cả hai con của chị đều dưới 36 tháng tuổi. Vì vậy, chị được ưu tiên nuôi dưỡng trực tiếp con nhỏ khi ly hôn. Trong trường hợp chồng chị cũng muốn giành quyền nuôi con thì chị phải chứng minh được bản thân có đủ các điều kiện về vật chất và tinh thần để nuôi dưỡng, chăm sóc và giáo dục con nhất.

     
    Báo quản trị |